Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Những gì đang có trên TG CNTT?

Em là sv năm nhất... kiến thức còn rất rất nghèo nàn. Có một điều cơ bản nhất là em muốn biết thế giới CNTT bao gồm những vấn đề gì? Và xây dựng bằng những công cụ gì? Em chỉ biết được là có các NNLT như C/C++ và hiểu chúng được để làm gì còn những thứ khác nghe mọi người nói mà em chả biết đó là gì cả hix.. Hy vọng nhận được sự hướng dẫn của các anh chị đi trước hoặc có thể giới thiệu cho em đọc sách ebook gì đó..
    Thành thật cảm ơn các anh chị [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]

Trên thế giới CNTT bây giờ có nhiều thứ lắm mà không một ai trong chúng ta biết hết được.
    Vì thế sẽ không có câu trả lời chính xác cho câu hỏi của bạn đâu [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG])

mình nghĩ rằng bất cứ lời ai nói cũng sẽ không thấm bằng trải nghiệm và đánh giá của chính bạn. Một cách để bạn tìm kiếm câu trả lời cho mình là thường xuyên đọc subscribe từ các trang công nghệ như codeproject.com.

Chia sẻ 1 email từ anh tech lead của dự án mình. Anh ấy học FU khóa 3, trên mình 2 khóa và vừa đoạt giải thưởng "Nhân viên mới xuất sắc nhất năm của Fsoft" với một bảng thành tích vô cùng đáng nể. Hi vọng nó giúp bạn định hướng cho mình

Hi em,
    Hiện tại các em còn rất trẻ và có thể đang không có phương hướng trong việc học tập/ nghiên cứu. Theo anh, có một số cách mà em có thể làm để
    1. Subscribe to những Coder senior, Guru, hoặc các Website nổi tiếng về technique. Khi em duyệt một website nào đó có các bài viết hay và chất lượng, anh nghĩ em nên dùng Google Reader để theo dõi các bài viết của tác giả này qua RSS feed. Trong mail anh có đính kèm RSS subscription của anh. Tất nhiên đây là những vấn đề anh đang quan tâm, em có thể phải customize 1 list của riêng mình, nhưng vẫn hy vọng có thể giúp được em

2. Em cũng có thể sử dụng Twitter để follow những Senior, Guru, etc ở trên (tuy nhiên bản thân anh thích GoogleReader hơn)

3. Trên CodeProject có nhiều bài báo, hướng dẫn, tutorial mỗi ngày. Em có thể theo dõi về một mảng chủ đề nào đấy (ASP.NET, Winforms, etc) và làm theo họ

4. Em cũng nên vào các trang vworker.com, freelancer.com để tìm việc làm online. Sẽ giúp em kiếm them thu nhập và cho em cơ hội communicate trực tiếp với khách hàng nước ngoài

5. Nếu em thích .NET và đồ của Microsoft, thì channel9.msdn.com là nơi để em có thể cập nhật công nghệ mới, xu hướng công nghệ, các tutorial, thủ thuật, etc, đồng thời em cũng luyện được khả năng nghe hiểu bằng tiếng anh, và hiểu thế giới làm phần mềm như thế nào

6. Ngoài ra thì em có thể lên ted.com, để nghe luyện tiếng anh, đồng thời em cũng sẽ tiếp cận được với rất nhiều innovative idea, inspiration, etc.

7. Cũng như a.Minh nói là nếu em tự ti về khả năng tiếng anh của mình thì nên bật BBC lên nghe, hoặc là nghe nhạc tiếng anh, xem phim phụ đề tiếng anh, hoặc là phim nào dễ quá như hoạt hình thì nên tắt luôn phụ đề.

8. Thêm 1 điều nữa là sau khi đã có một số hiểu biết nhất định về một vấn đề gì đó, anh khuyên em nên đọc trọn vẹn một quyển sách để bổ sung them những kiến thức còn thiếu (Pro ASP.NET, C# in depth, Design pattern, etc). Em có thể ra 96 Chùa láng để in sách giấy đọc cho dễ (100đ/1 tờ)

Có rất nhiều cách để giúp em improve bản thân, những phương pháp ở trên anh cũng không hy vọng em có thể làm được hết một lúc, tuy nhiên bọn em còn đang có nhiều thời gian học tập, anh nghĩ bọn em nên tự push bản thân để trau dồi kiến thức và tăng giá trị của mình.
    Có điều gì khó hiểu hoặc khúc mắc thì cứ contact anh.
    Thân,
    Chiến

Cảm ơn #6 của tiendaotd rất nhiều, hay quá xá

Trích dẫn Gửi bởi anhtai116
    thế mà hôm trước còn đòi đi làm cho công ty nước ngoài cơ đấy, lo mà học cho tốt đi, đừng giống mình suốt ngày mơ mộng, chưa vững căn bản mà cứ xem những thứ xa vời nên giờ gần ra trường rồi mà phải đi lục lại tài liệu cũ để học lại [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]
    Vâng.. vì đó là mục tiêu của mình^^ "phải hiểu giặc mới đánh được giặc"
    Àh nhân tiện... đó là một câu chuyện buồn

Trích dẫn Gửi bởi Trinh_lam93
    Em là sv năm nhất... kiến thức còn rất rất nghèo nàn. Có một điều cơ bản nhất là em muốn biết thế giới CNTT bao gồm những vấn đề gì? Và xây dựng bằng những công cụ gì? Em chỉ biết được là có các NNLT như C/C++ và hiểu chúng được để làm gì còn những thứ khác nghe mọi người nói mà em chả biết đó là gì cả hix.. Hy vọng nhận được sự hướng dẫn của các anh chị đi trước hoặc có thể giới thiệu cho em đọc sách ebook gì đó..
    Thành thật cảm ơn các anh chị [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]
    thế mà hôm trước còn đòi đi làm cho công ty nước ngoài cơ đấy, lo mà học cho tốt đi, đừng giống mình suốt ngày mơ mộng, chưa vững căn bản mà cứ xem những thứ xa vời nên giờ gần ra trường rồi mà phải đi lục lại tài liệu cũ để học lại [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

mình nghĩ sẽ không có câu trả lời hợp lý. Tất cả tuỳ vào bạn có siêng năng hay ko ? Có đủ sức hoàn thành tốt tất cả cac bài tập hay không. Sau đó xác định sở thích của mình rồi phát triển ra. Không có 1 khung khổ nhất định cho việc này và thế giới công nghệ số cũng như vũ trụ và bạn chỉ là 1 hạt bụi trong vũ trụ ấy. Đó là ý kiến riêng bản thân. [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Cám ơn một chia sẻ rất hữu ích từ bạn tiendaotd !!

(Up lên cho mọi người [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] )

Có một điều cơ bản nhất là em muốn biết thế giới CNTT bao gồm những vấn đề gì?
    ôi trời, ai mà trả lời được câu này thì thuộc 2 loại người sau [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    - thần thánh ở cõi trên (*)
    - siêu nhân tái xuất (**) người này chỉ số IQ cao gấp mấy chục lần so với người thường.

thế giới IT rộng lớn bao la, ai mà đo đếm được, cả tỉ tỉ vấn đề to nhỏ các loại[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]