Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
    Trích dẫn Gửi bởi j3amboo
    Chào mọi người. Em là sinh viên năm 3 đang theo Software Engineering tại một trường ĐH ở TPHCM. Sau đây là mấy dòng tâm sự của em. Mọi người đọc và cho ý kiến giúp em.
    Vậy là đã lên đại học được hơn 2 năm, khoảng 1 -> 1.5 năm nữa là đi làm rồi. Trước khi lên đại học em cũng thích IT lắm, hồi trước cứ nghĩ đậu đại học là cuộc đời sẽ sang trang mới, một tương lai tươi sáng đang chờ mình [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG] Thế nhưng sau hơn 2 năm, em mới thấy mình đã lầm. Mặc dù hiện tại việc học hành của em trên trường khá tốt, em nghĩ với khả năng của mình thì chắc ra trường xin việc cũng không khó. Nhưng khả năng cao ra trường em sẽ không được làm cái mình thích. Có lẽ em sẽ xin vào một công ty phầm mềm, rồi code ngày code đêm kiếm mấy đồng lương đủ sống @@ Sau đó nếu như cố gắng, có thể em sẽ thoát kiếp coder để đi làm cái gì đó bớt chân tay hơn, nhưng đó cũng không phải cái em mong muốn.
    Trước khi lên đại học, em muốn học IT vì em thích được dùng những kiến thức, ý tưởng của mình để phát triển cái gì đó của riêng mình (thằng nào học kĩ thuật chả muốn vậy) nhưng tương lai thì em sẽ phải làm những cái người ta bắt làm. Công việc là cái gắn với mình cả đời, em thực sự không muốn vậy [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG] Em muốn làm một công việc mà em có thể sáng tạo (nhiều nhất có thể). Em cũng thích code, càng học càng thấy thú vị, nhưng em cũng không thể đi code cả đời được. Buồn nhất là giờ em thấy mình đang dần mất đi đam mê, mấy năm nay chả làm được cái sản phẩm hay ho gì
    Tóm lại, em có một số thắc mắc thế này.
    1. Em muốn gắn bó lâu dài với IT, em có thể đi theo hướng nào?
    2. Về lập trình ứng dụng trên desktop, năm trước em có học môn lập trình Windows nhưng năm em học thầy dạy đã thay đổi chương trình, thay vì dạy C++ Win32 API như những năm trước thì em được học .NET. Thầy em bảo trong tương lai thì Win32 API không còn là hướng phát triển phù hợp nữa. Như vậy có đúng không? Hiện giờ em có nên học tiếp về Win32 API và các wrapper của nó (MFC, ATL) không? Và em đọc loáng thoáng trên mạng thấy có nói Windows 8 sử dụng bộ API mới là WinRT, vậy cái WinRT này là thay thế hoàn toàn cho API cũ hay thế nào? (nhiều chỗ viết khác nhau quá).
    3. Em có ý định theo lập trình mobile (game và app) thì em nên tìm hiểu những gì (ngôn ngữ, engine, framework nào).
    4. Những kiến thức gì cần thiết nhất em phải học tốt trước khi ra trường?
    5. Nhờ mọi người giúp giới thiệu về một số công ty phần mềm (về yêu cầu, lương bổng, cơ hội thăng tiến...)
    Còn cái gì nữa mà quên rồi _ _!
    Ngoài ra mọi người có kinh nghiệm, ý kiến, hay tâm sự gì xin reply bên dưới. Cảm ơn mọi người.
    Nghe có vẻ như bạn học KHTN hả ? [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Vote học thêm những kĩ năng mềm nếu như bạn không muốn suốt đời làm "culi".
    Chứ học hết cái đám công nghệ, engine, framework bạn kể ra thì suốt đời cũng chỉ "làm công ăn lương" thôi, hay còn gọi là làm culi đó :v

Hướng đi nào cho sinh viên sắp ra trường?

Chào mọi người. Em là sinh viên năm 3 đang theo Software Engineering tại một trường ĐH ở TPHCM. Sau đây là mấy dòng tâm sự của em. Mọi người đọc và cho ý kiến giúp em.
    Vậy là đã lên đại học được hơn 2 năm, khoảng 1 -> 1.5 năm nữa là đi làm rồi. Trước khi lên đại học em cũng thích IT lắm, hồi trước cứ nghĩ đậu đại học là cuộc đời sẽ sang trang mới, một tương lai tươi sáng đang chờ mình [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG] Thế nhưng sau hơn 2 năm, em mới thấy mình đã lầm. Mặc dù hiện tại việc học hành của em trên trường khá tốt, em nghĩ với khả năng của mình thì chắc ra trường xin việc cũng không khó. Nhưng khả năng cao ra trường em sẽ không được làm cái mình thích. Có lẽ em sẽ xin vào một công ty phầm mềm, rồi code ngày code đêm kiếm mấy đồng lương đủ sống @@ Sau đó nếu như cố gắng, có thể em sẽ thoát kiếp coder để đi làm cái gì đó bớt chân tay hơn, nhưng đó cũng không phải cái em mong muốn.
    Trước khi lên đại học, em muốn học IT vì em thích được dùng những kiến thức, ý tưởng của mình để phát triển cái gì đó của riêng mình (thằng nào học kĩ thuật chả muốn vậy) nhưng tương lai thì em sẽ phải làm những cái người ta bắt làm. Công việc là cái gắn với mình cả đời, em thực sự không muốn vậy [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG] Em muốn làm một công việc mà em có thể sáng tạo (nhiều nhất có thể). Em cũng thích code, càng học càng thấy thú vị, nhưng em cũng không thể đi code cả đời được. Buồn nhất là giờ em thấy mình đang dần mất đi đam mê, mấy năm nay chả làm được cái sản phẩm hay ho gì
    Tóm lại, em có một số thắc mắc thế này.
    1. Em muốn gắn bó lâu dài với IT, em có thể đi theo hướng nào?
    2. Về lập trình ứng dụng trên desktop, năm trước em có học môn lập trình Windows nhưng năm em học thầy dạy đã thay đổi chương trình, thay vì dạy C++ Win32 API như những năm trước thì em được học .NET. Thầy em bảo trong tương lai thì Win32 API không còn là hướng phát triển phù hợp nữa. Như vậy có đúng không? Hiện giờ em có nên học tiếp về Win32 API và các wrapper của nó (MFC, ATL) không? Và em đọc loáng thoáng trên mạng thấy có nói Windows 8 sử dụng bộ API mới là WinRT, vậy cái WinRT này là thay thế hoàn toàn cho API cũ hay thế nào? (nhiều chỗ viết khác nhau quá).
    3. Em có ý định theo lập trình mobile (game và app) thì em nên tìm hiểu những gì (ngôn ngữ, engine, framework nào).
    4. Những kiến thức gì cần thiết nhất em phải học tốt trước khi ra trường?
    5. Nhờ mọi người giúp giới thiệu về một số công ty phần mềm (về yêu cầu, lương bổng, cơ hội thăng tiến...)
    Còn cái gì nữa mà quên rồi _ _!
    Ngoài ra mọi người có kinh nghiệm, ý kiến, hay tâm sự gì xin reply bên dưới. Cảm ơn mọi người.

Kinh nghiệm của tớ là cứ học tốt các môn trong trường. Tìm các khóa đào tào fresher, thực tập của các công ty như FPT, CSC, VNG, TMA,... mà lao vào. Khi đó bạn sẽ biết mình còn thiếu gì, học thêm gì [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

CNTT nó muôn hình muôn vẻ lắm bạn ạ, bạn hãy học tốt những môn học ở trường đi đã, sau đó tìm tòi thêm, có thể xin đi thực tập ở một công ty CNTT để có thể có thêm định hướng cho mình. Khi bạn đã có một nền tảng cơ bản vững chắc thì bạn có thể dễ dàng code theo một ngôn ngữ hay theo bảo mật..

1. Em muốn gắn bó thì phải xem em thích làm gì với nó, nếu em ko biết thích làm gì thì rất khó trả lời.
    2. Nếu có thời gian nghiên cứu Win32 API thì rất tốt. Trong thực tế thì có rất nhiều lập trình viên chỉ học .NET nhưng vẫn làm việc được. WinRT là một phần trong bộ nhân của Windows 8, nó hoạt động song song và không loại trừ Win32 API (xem thêm: http:/amdh.wordpress.com/2012/11/2...ndows-runtime/).
    3. Nếu muốn tìm hiểu về mobile thì em nên chọn cho mình một nền tảng phổ biến (android hoặc ios), sau đó đọc tài liệu và cố gắng viết ra một phần mềm nào đó, đơn giản thôi cũng được, rồi sau đó đặt mục tiêu cao hơn, sau một thời gian sẽ tiến bộ thôi.
    4. Có rất nhiều thứ cần thiết phải học, nhưng hãy tập trung vào chuyên môn của em: Lập trình.
    5. Em lên vietnamworks mà tìm, ở đó có rất nhiều công ty và vị trí tuyển dụng.

Có vẻ như định hướng của em vẫn rất mơ hồ, và có vẻ em cũng chưa thực sự hiểu rõ công việc tương lai của mình.
    Tặng em 1 bài viết, hi vọng sẽ giúp được ít nhiều: http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=52832

Kevin thấy câu "Những kiến thức nền tảng giúp ích rất nhiều sau này, đừng có mà chê nó" rất chuẩn đấy, ít nhất nó đúng với kinh nghiệm mà Kevin đã trải qua. Tuy nhiên nhiều bạn vẫn coi thường điều này, nước đến chôn mới nhảy, hoặc nghe theo những lời khuyên của những người mà 'bản thân họ cũng phải bỏ nghề' rồi phán một cách bừa bãi.

Trích dẫn Gửi bởi Kevin Hoang
    Kevin thấy câu "Những kiến thức nền tảng giúp ích rất nhiều sau này, đừng có mà chê nó" rất chuẩn đấy, ít nhất nó đúng với kinh nghiệm mà Kevin đã trải qua. Tuy nhiên nhiều bạn vẫn coi thường điều này, nước đến chôn mới nhảy, hoặc nghe theo những lời khuyên của những người mà 'bản thân họ cũng phải bỏ nghề' rồi phán một cách bừa bãi.
    Em đồng ý với ý kiến này của a. ko có nút like.[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Chào bạn, lúc sắp ra trường mình cũng có những suy nghĩ và nỗi lo giống bạn, cũng lựa chọn hướng này hướng kia, mơ ước làm công ty này công ty kia, sau này ra trường là có việc liền...v.v..rồi cũng ra trường, gặp thất bại cũng không ít, đôi lúc nản muốn bỏ nghề...nhưng nhờ những va vấp đó mà mình mới rút ra được kinh nghiệm cho bản thân mình, mình cần những gì và muốn những gì, đó đều nhờ vào sự trải nghiệm...Công việc code thì muôn màu muôn vẻ, nhiều ngôn ngữ để theo, môi trường công ty này cũng khác công ty kia, nên việc chán là sẽ không có, chỉ cần cống hiến hêt sức mình, cuối tháng sẽ có cục tiền ăn chơi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Bây giờ chắc công việc nên làm của bạn bây giờ là tập trung học tôt nhất, những kiến thức nền tảng ở trường sẽ giúp ích mình rất rất nhiều sau này, đừng có mà chê nó.
    Bên cạnh đó bạn nên lên các trang web tuyển dụng để tìm hiểu nhu cầu hiện nay người ta cần cái gì và mình có cái gì, cứ lao đầu vào đại, thất bại cũng được, còn trẻ mà lo gì...nếu xin được vào công ty nào thực tập hoặc làm full-time luôn thì càng tốt, hoặc làm freelancer cũng được.
    Ngoài ra ngoại ngữ cũng rất quan trọng, bạn nên học cách thích nghi thế nào để bạn có thể nghiên cứu công nghệ mới, kỹ thuật mới bằng tiếng Anh.
    Chúc thành công [IMG]images/smilies/cool.png[/IMG]

Bây giờ nên theo hướng lập trình trên di động là dễ kiếm việc nhất, có thể theo học một khóa học lập trình android

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối