Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Những môn học ở trường Đại học có quan trọng không?

Em đang là sinh viên năm thứ 2, kì này em mới bắt đầu tiếp cận đến CNTT với những môn như Kiến trúc máy tính, cấu trúc dữ liệu và giải thuật, hệ điều hành, toán rời rạc, ... Các anh tiền bối cho em hỏi là những môn học này và cả những môn đại cương ( toán cao cấp, vật lý đại cương) thì có quan trọng cho công việc sau này không ạ? Vì em học thấy nó mông lung quá, chẳng biết học nhiều thế này thì ứng dụng như thế nào? Em xin cảm ơn rất nhiều ạ?

Trích dẫn Gửi bởi thaibk93
    Em đang là sinh viên năm thứ 2, kì này em mới bắt đầu tiếp cận đến CNTT với những môn như Kiến trúc máy tính, cấu trúc dữ liệu và giải thuật, hệ điều hành, toán rời rạc, ... Các anh tiền bối cho em hỏi là những môn học này và cả những môn đại cương ( toán cao cấp, vật lý đại cương) thì có quan trọng cho công việc sau này không ạ? Vì em học thấy nó mông lung quá, chẳng biết học nhiều thế này thì ứng dụng như thế nào? Em xin cảm ơn rất nhiều ạ?
    mình không biết nó có ích trong tương lai hay không nhưng chắc chắn nó có ích cho tư duy của bạn....người khôn ngoan là người phải linh hoạt trong mọi tình huống....
    - giả sử nó chẳng có ích cho CNTT thì chắc chắn 1 lúc nào đó nó sẽ có ích trong cuộc sống của bạn....
    - hãy cố mà học khi còn có thể....đừng để sau này phải thốt lên từ :"giá như"
    P/S:không có ý gì đâu nhá bạn....chỉ là chút ngu kiến của kẻ k thể tiếp tục theo đuổi trên con đường đại học mà chỉ có thể cố gắng ngoài con đường đó....

Trích dẫn Gửi bởi coicodon
    mình không biết nó có ích trong tương lai hay không nhưng chắc chắn nó có ích cho tư duy của bạn....người khôn ngoan là người phải linh hoạt trong mọi tình huống....
    - giả sử nó chẳng có ích cho CNTT thì chắc chắn 1 lúc nào đó nó sẽ có ích trong cuộc sống của bạn....
    - hãy cố mà học khi còn có thể....đừng để sau này phải thốt lên từ :"giá như"
    P/S:không có ý gì đâu nhá bạn....chỉ là chút ngu kiến của kẻ k thể tiếp tục theo đuổi trên con đường đại học mà chỉ có thể cố gắng ngoài con đường đó....
    Em cảm ơn rất nhiều ạ. Em sẽ cứ cố hết sức học thôi, hi vọng tương lai chắc sẽ tốt

Một số môn học ở các trường đại học ở VN không hề tốt đâu, nó còn làm cho tư duy của bạn trì trệ, ỉ lại, và an phận không muốn phát triển. Nó cũng chẳng liên quan đến công việc của bạn sau này!

Theo Kevin, học nhiều quá mà không đúng cách sẽ bị 'tẩu hỏa nhập ma' thành ra chả đâu vào đâu cả!

Đây là những môn cơ sở ngành, tất cả mọi người học ngành này bất kể chuyên ngành đều phải học. Nhưng nó chỉ dạy các kiến thức cơ bản và nhiều phần trong giáo trình đã cũ rồi, cần phải tự đọc thêm sách và tự cấp nhật thông tin. Không nên nhất nhất nghe theo lời thầy dạy (sẽ có không ít chỗ sai).
    Tuy vậy một số môn như Hệ Điều Hành có vẻ được dạy sớm quá, khi người học còn chưa biết gì, nếu mà học môn này sau khi học: kiến trúc máy tính, CTDL&GT, trình biên dịch thì hay hơn.

Cá nhân mình cho rằng, việc học những môn như Kiến trúc máy tính, toán rời rạc, hệ điều hành khiến cho mình hiểu rõ vấn đề hơn, sau này học môn khác sẽ dễ hiểu hơn. Bạn không thể xây nhà từ nóc mà phải có nền móng. Tuy nhiên, không phải ai cũng nhìn thấy móng nhà, cái người ta nhìn thấy từ xa chỉ là nóc nhà.

Hãy học có nền tảng và sau này bạn sẽ dùng tới nó.

Vâng thật sự là học nhiều cái chả liên quan gì, em thấy học cntt đi học lý mà chả phải lý ứng dụng tới lập trình game hay gì đó chẳng han, toàn như kiểu dạy lý đi thi đại học thôi. Còn thật ra nói là học nhưng mà rồi lại quên gần hết ko thì nhồi nhét được thêm. Em học cao đẳng nền họ nhồi nhét cho kinh quá chẳng kịp tìm hiểu thì đã phải nhảy sang cái kia rồi, không muốn học nó nhưng vẫn phải qua đó là cách nói của thầy của cô. không qua thì lại mất tiền học lại thi lại quá mệt, họ mà cứ dạy nhưng cái gì chuyên môn thôi có phải tốt hơn là đi dạy nhiều cái rồi để lại quên.