Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Học C# có bài bản như thế nào?

Mình học C# search nhiều tutorial trên mạng nhưng cảm thấy vẫn không có cơ bản, gặp vấn đề chỉ giải quyết kiểu search, copy then paste, nhiều lúc chả hiểu cứ thấy chạy là được rồi

Đọc những cái tutorial trên mạng hầu như cũng chỉ giải quyết trên bài toán cụ thể mà thôi.

Có cách nào cho có bài bản hơn không?

thì bạn cứ học ngôn ngữ C#
    Giải quyết các bài toán từ nhỏ tới lớn dần .Tập cách tư duy giải quyết trước khi search,chịu khó debug từng dòng là ok thôi!

Trích dẫn Gửi bởi voicewithin
    Mình học C# search nhiều tutorial trên mạng nhưng cảm thấy vẫn không có cơ bản, gặp vấn đề chỉ giải quyết kiểu search, copy then paste, nhiều lúc chả hiểu cứ thấy chạy là được rồi

Đọc những cái tutorial trên mạng hầu như cũng chỉ giải quyết trên bài toán cụ thể mà thôi.

vấn đề là bạn có hiểu người ta đang viết cái gì ko? vì sao lại viết như thế, có cách nào khác ko? [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Có lẽ bạn chưa có căn bản về lập trình nên nhìn vào 1 ngôn ngữ mới sẽ thấy rối, và khó giải quyết được 1 bài toán theo nhiều dạng ngôn ngữ, theo mình bạn nên học những môn căn bản về lập trình, rồi hẵng học ngôn ngữ.

Head First C#.
    Mình đọc khi chưa biết tí gì về C# luôn.Giờ cũng đã 3 năm roài.
    [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] cách nhanh nhất và tốt nhất để bắt đầu là tự học

Trích dẫn Gửi bởi voicewithin

Câu trả lời cho vấn đề của bạn có ngay trong câu hỏi. Bạn bảo là "nhiều lúc chả hiểu" vậy thì cách giải quyết đó là đào sâu tìm hiểu, dần dần cũng sẽ có thêm kiến thức.
    Nếu bạn là người có tư duy trừu tượng tốt thì bạn có thể bắt đầu từ những nguyên lý lập trình, những kiến thức hàn lâm, nắm chắc nó rồi mới code, khi đó khi code bạn sẽ dễ hiểu hơn và cũng tránh được những lỗi ngớ ngẩn.
    Nhưng theo kinh nghiệm giảng dạy, mình thấy đại đa số nhiều sinh viên (trừ 1 số sinh viên có khả năng tư duy trừu tượng tốt) thường không thể nào hấp thụ được những lý thuyết căn bản nếu không lao vào lập trình. Tất nhiên là vì "hành mà không học thì hành không trôi chảy" cho nên họ sẽ vấp và khi họ vấp họ mới thấy ý nghĩa của những lý thuyết được dạy.
    Bạn có thể kết hợp giữa học và hành như sau:
    Bước 1: Học căn bản
    Bước 2: Làm thí nghiệm và các ví dụ nhỏ
    Bước 3: Thực hành và trải nghiệm
    Bước 4: Rút ra kinh nghiệm, tìm hiểu thêm, làm các thí nghiệm.