Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 26

Lập trình web nên chọn ngôn ngữ nào trong 3 ngôn ngữ php, asp.net và java?

Trích dẫn Gửi bởi huy_chuoi
    Chào các anh chị, vấn đề của em là hiện nay có 3 ngôn ngữ lập trình web là php, asp.net và java, em không biết nên lựa chọn ngôn ngữ nào để đi chuyên sâu về mảng ứng dụng web.

Cảm ơn anh(chị) đã đọc bài.
    Theo mình thì bạn nên chọn ngôn ngữ PHP
    vì ngôn ngữ PHP dễ học hơn, linh hoạt hơn ,tùy biến cao.[IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]

Nếu bạn không có vđ về tg thì học cả 3 càng tốt
    Còn ban đầu thì chọn đại 1 cái mà học, cái nào cũng có việc cả.
    Cả 3 cái hiện vẫn đang làm web rất tốt, quan trọng bạn thích cái nào. Nếu chưa thích cái nào thì chẳng có lí do để đưa ra lời khuyên cả

ASP.NET thì ít ứng dụng và rẻ tiền! Kiếm tiền dựa vào số lượng tín đồ của M$ nói chung cũng không tệ lắm đâu!
    Java thì cồng kềnh, phổ thông ít sử dụng!
    PHP thì nhiều đồ chùa, nhưng thoải mái để bạn sáng tạo với nó! Nếu bạn có một ý tưởng như facebook thì PHP có thể là lựa chọn số 1 đấy!

Túm lại là chọn cái nào cũng được, vấn đề là yêu cầu và mong muốn của bạn là gì?

Còn để xây dựng ứng dụng web thì 3 ngôn ngữ lập trình trên là chưa đủ, phải nắm vững HTML, CSS, Javascript, ActionScript, XML, ... (Nói chung cũng dễ thôi, nếu bạn thực sự là người dễ dàng [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG])

- PHP: phổ biến nhất, khá nhiều code trên mạng, có khi làm trang web chả cần code dòng nào nhưng nếu tự viết cái gì từ đầu thì cực đuối, bảo trì fix lỗi cũng tốn kém hơn nhiều.
    - Asp.net: code nhanh hơn PHP nếu cùng 1 chức năng, dễ bảo trì fix bug hơn.
    - Java: tương tự như .net nhưng về mảng làm web có vẻ kém hơn asp.net.

Trích dẫn Gửi bởi sugarman
    - PHP: phổ biến nhất, khá nhiều code trên mạng, có khi làm trang web chả cần code dòng nào nhưng nếu tự viết cái gì từ đầu thì cực đuối, bảo trì fix lỗi cũng tốn kém hơn nhiều.
    - Asp.net: code nhanh hơn PHP nếu cùng 1 chức năng, dễ bảo trì fix bug hơn.
    - Java: tương tự như .net nhưng về mảng làm web có vẻ kém hơn asp.net.
    Mình đang àm aspx!Mình tin nó sẽ phát triển hơn php trong tương lai!
    Hjhjhj!

Trích dẫn Gửi bởi Kevin Hoang
    ASP.NET thì ít ứng dụng và rẻ tiền! Kiếm tiền dựa vào số lượng tín đồ của M$ nói chung cũng không tệ lắm đâu!
    Java thì cồng kềnh, phổ thông ít sử dụng!
    PHP thì nhiều đồ chùa, nhưng thoải mái để bạn sáng tạo với nó! Nếu bạn có một ý tưởng như facebook thì PHP có thể là lựa chọn số 1 đấy!

Túm lại là chọn cái nào cũng được, vấn đề là yêu cầu và mong muốn của bạn là gì?

Còn để xây dựng ứng dụng web thì 3 ngôn ngữ lập trình trên là chưa đủ, phải nắm vững HTML, CSS, Javascript, ActionScript, XML, ... (Nói chung cũng dễ thôi, nếu bạn thực sự là người dễ dàng [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG])
    Có số liệu nào chứng minh cái này không anh?[IMG]images/smilies/dont_tell_anyone.gif[/IMG]

Lên google tìm là thấy ngay mà (Có nguyên một thống kê)! Đơn giản hơn là: tìm xem có bao nhiêu site phổ thông dùng java là hiểu ngay thôi! Hỏi mấy bạn làm outsource ở công ty cày thuê, cuốc mướn lớn nhất VN ấy cũng có thể biết được nhiều điều lắm đấy!

Trích dẫn Gửi bởi tranphu0ng
    Mình đang àm aspx!Mình tin nó sẽ phát triển hơn php trong tương lai!
    Hjhjhj!
    Cá nhân mình thì mình nghĩ rằng php sẽ phát triển hơn, vì Asp chỉ chạy được trên farmwork .NET còn php có thể chạy trên nhiều nền tảng, và hiện nay open source đang phát triển, tương lai sẽ càng phát triển, unix, linux, Mac sẽ phát triển mạnh trong tương lai nên lựa chọn Php sẽ có ưu thế hơn, nhưng cũng không thể nói trước được điều gì vì khi bạn thật sự giỏi 1 cái gì đó thì chắc chắn bạn sẽ có đất dụng võ thôi ^^!

Trích dẫn Gửi bởi huy_chuoi
    Cá nhân mình thì mình nghĩ rằng php sẽ phát triển hơn, vì Asp chỉ chạy được trên farmwork .NET còn php có thể chạy trên nhiều nền tảng, và hiện nay open source đang phát triển, tương lai sẽ càng phát triển, unix, linux, Mac sẽ phát triển mạnh trong tương lai nên lựa chọn Php sẽ có ưu thế hơn, nhưng cũng không thể nói trước được điều gì vì khi bạn thật sự giỏi 1 cái gì đó thì chắc chắn bạn sẽ có đất dụng võ thôi ^^!
    Lập luận cũng như câu hỏi của bạn hơi chuối [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]. Nếu bạn đã chắc như vậy thì ta chỉ việc oánh php thôi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Tuy nhiên bạn cũng ko nên bỏ qua lời khuyên của a kevin

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối