Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Khi học một ngôn ngữ, việc đọc sách có quan trọng?

Chào mọi người! Vấn đề của em như trên tiêu đề. Em rất phân vân giữa việc có cần phải đọc sách về ngôn ngữ đó, kĩ thuật đó hay chỉ cần lên google search và làm theo hướng dẫn? Em đã tham khảo một số ý kiến của anh chị đi trước thì khá bất ngờ khi họ nói là không đọc sách, chỉ google thôi, đọc sách mất thời gian...
    Mong nhận được lời khuyên, chia sẻ của các anh chị [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Nếu google được coi là đáp án của bài toán thì sách được coi là lời giải của bài toán đó.
    Bạn tra google có thể biết nó làm như thế nào, các bước ra sao
    Bạn đọc sách thì bạn có thể hiểu hơn về vì sao nó lại như thế ?
    Mình thấy nên kết hợp cả 2 thôi. Việc tra google ,youtube với các tutorial thì trực quan hơn dễ hiểu hơn nhưng vẫn cần căn bản.
    THân

Đọc sách khi tiếp cận một vấn đề mới.
    Google khi muốn làm đầy, bổ sung kiến thức cho một vấn đề. Đôi khi còn dùng để tìm ra các vấn đề mới để tiếp cận

Vấn đề ở đây là:
    1. Anh chị đi trước ấy đang ở đâu, là ai? (ở đâu, là ai ở đây là vị trí xã hội tri thức)
    2. Bạn muốn phấn đấu tối đa bằng anh chị đấy?

Vấn đề 1 để bạn xác định bạn có nên nghe anh chị ấy hay không?
    Vấn đề 2 là để bạn quyết định xem mình có nên làm theo những gì anh chị ấy nói hay không?

Theo ý kiến của Kevin: Bạn không thể học một cách mò mẫn hoặc học theo kiểu học vẹt để hi vọng bạn sẽ có 1 tương lai tốt với những gì bạn đã học. Nếu chỉ đọc sách thì bạn chỉ là một con mọt sách, không có khả năng làm việc mà chỉ nói cho hay!

PS: Kevin là người tầm thường, bạn chiếu theo vấn đề thứ 2 ở trên thì sẽ là: không nên làm theo. Hj hj