Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Trích dẫn Gửi bởi integer
    Mình mới chỉ dùng qua vài Pattern trong số chúng, còn lại rất nhiều cái chưa biết nên mình muốn học hết để khi gặp vấn đề có thể dùng ngay được. Search qua thì có người nói practice nhiều vào rồi đọc lý thuyết để hiểu thêm, có người nói đợi gặp vấn đề sẽ tìm hiểu và áp dụng... Vì thời gian để tìm hiểu cũng không có nhiều nên mình muốn hỏi qua các bạn đã học như thế nào cho hiệu quả thì chia sẻ kinh nghiệm với.
    Muốn học hiệu quả thì cần hiểu đúng bản chất vấn đề: vì sao lại phải dùng đến pattern đó, nếu không dùng thì sao. Ngoài ra nên so sánh những pattern tương tự nhau để phân biệt. Và nên nhớ là trên thực tế các design pattern thường phối hợp với nhau khi áp dụng. Cách học hiệu quả nhất đó là thảo luận. Nếu có điều kiện thì xem 1 số mã nguồn mở xem cách họ vận dụng. Các Design Pattern hay gặp nhất là Factory Method, Abstract Factory, Composite, Mediator, Observer v.v...

Học về các Design Pattern thế nào cho hiệu quả?

Mình mới chỉ dùng qua vài Pattern trong số chúng, còn lại rất nhiều cái chưa biết nên mình muốn học hết để khi gặp vấn đề có thể dùng ngay được. Search qua thì có người nói practice nhiều vào rồi đọc lý thuyết để hiểu thêm, có người nói đợi gặp vấn đề sẽ tìm hiểu và áp dụng... Vì thời gian để tìm hiểu cũng không có nhiều nên mình muốn hỏi qua các bạn đã học như thế nào cho hiệu quả thì chia sẻ kinh nghiệm với.

Kiếm một công việc đòi hỏi tính sáng tạo cao để có cơ hội thực hành những Pattern mình đã được học [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Nếu bạn thích có thể đọc cái này. Khá thú vị [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] _http://haihth.wordpress.com/category/design-patterns-for-dummies/

Trích dẫn Gửi bởi integer
    Oh, mình đang đọc bản dịch này, khá dễ hiểu, thanks nhé.

Cho mình hỏi thêm là trong thực tế mình chỉ dùng 1 số mẫu phổ biến thôi đúng không.
    Câu trả lời của mình là khi nào cần thì dùng thôi. Còn phổ biến thì đương nhiên là dùng nhiều hơn rồi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] ... Mình cũng chỉ dùng qua một vài mẫu

Trích dẫn Gửi bởi beautifulsoul84hung
    Nếu bạn thích có thể đọc cái này. Khá thú vị [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] _http://haihth.wordpress.com/category/design-patterns-for-dummies/
    Oh, mình đang đọc bản dịch này, khá dễ hiểu, thanks nhé.

Cho mình hỏi thêm là trong thực tế mình chỉ dùng 1 số mẫu phổ biến thôi đúng không.