Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Làm thế nào để đánh giá trình độ của một người đang học CNTT?

Chào mọi người, em có cái thắc mắc từ mấy bữa nay là "Làm thế nào để đánh giá trình độ của một người đang học CNTT?". Cụ thể hơn là một người đang học về lập trình. Em nghĩ muốn biết bản thân đang ở đâu thì làm một cái sản phẩm nào đó là sẽ biết (notepad, game cùi bắp,...). Em nghĩ như vậy là do muốn làm được sản phẩm thì phải vận dụng kiến thức đã biết + kĩ năng mới có thể làm được.
    Vậy còn mọi người nghĩ thế nào?

View more random threads:

Trình độ thể hiện qua 'bảng điểm', 'bằng cấp', bởi vì chỉ có những thứ này mới được ghi vào mục 'trình độ' trong hồ sơ. [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]

Theo cá nhân mình: Trình độ và khả năng, năng lực làm việc khác nhau hoàn toàn. Đối với công ty nhà nước, biên chế trình độ là rất quan trọng (nếu không là thạc sỹ, tiến sỹ, ... thì khó khăn hơn nhiều, và không chỉ ở VN đâu nhé)..., nhưng ở các công ty thị trường, năng lực giải quyết công việc quan trọng hơn nhiều. Nhưng như thế vẫn chưa đủ, thái độ và ý thức kỷ luật cũng là một yếu tố rất quan trọng và luôn được các nhà đầu tư vào con người quan tâm.

Để đánh giá trình độ 1 người đang học CNTT thì phải dựa vào các tiêu chuẩn , ví dụ bảng điểm, bằng cấp cũng là 1 tiêu chuẩn cơ bản để đánh giá .
    Một số tập đoàn CNTT có thể dựa trên các tiêu chuẩn cơ bản trên để tự lập nên các chuẩn đánh giá của riêng họ ( ví dụ chuẩn Fresher của FSOFT- về cơ bản là dựa trên chuẩn nêu trên)
    Do vậy tốt nhất là em phải sở hửu cái tiêu chuẩn cơ bản trên đã :
    - tiêu chuẩn cơ bản của người học CNTT là tốt nghiệp loại khá trở nên , trường tốt nghiệp phải là 1 trong các trường có chất lượng đào tạo kỹ sư CNTT tốt như :Bach Khoa, Khoa Học Tư Nhiên , PTIT . Khoa tốt nghiệp phải đúng là chuyên ngành CNTT- Phần mềm

Các trường hợp không đạt chuẩn này thì được coi là dưới chuẩn !

Trích dẫn Gửi bởi darkboys
    chào anh Haipt, em có thắc mắc là mình có nên đánh giá một sinh viên qua sản phẩm của họ làm ra chứ không phải bảng điểm của họ không?
    Mình thì nghĩ sinh viên thường không làm được nhiều sản phẩm + sản phẩm cũng mang tính tự phát, 1 người làm là chính. Đánh giá theo bảng điểm như Phạm tiên sinh cũng là 1 tiêu chí đáng cân nhắc.

Đang ở
    hà nội
    chào anh Haipt, em có thắc mắc là mình có nên đánh giá một sinh viên qua sản phẩm của họ làm ra chứ không phải bảng điểm của họ không?

Theo mình thì trình độ của một người đang học cũng nên được đánh giá thông qua cách người đó vận dụng những gì vừa được học để tiếp cận và giải quyết vấn đề. Mình đã từng thấy nhiều người mặc dù có điểm số không cao hoặc thâm niên làm việc với công nghệ thông tin hay lập trình chưa lâu nhưng cách họ tiếp nhận và giải quyết mọi thứ thật đáng nể.

Nếu không phải sv các trường trên là dưới chuẩn?. kỹ năng làm việc của mõi người khac nhau, việc xem xét trình độ của 1 người đang hoc cnnt thì chỉ có bảng điềm là tương đối nhất

Trích dẫn Gửi bởi Haipt
    Để đánh giá trình độ 1 người đang học CNTT thì phải dựa vào các tiêu chuẩn , ví dụ bảng điểm, bằng cấp cũng là 1 tiêu chuẩn cơ bản để đánh giá .
    Một số tập đoàn CNTT có thể dựa trên các tiêu chuẩn cơ bản trên để tự lập nên các chuẩn đánh giá của riêng họ ( ví dụ chuẩn Fresher của FSOFT- về cơ bản là dựa trên chuẩn nêu trên)
    Do vậy tốt nhất là em phải sở hửu cái tiêu chuẩn cơ bản trên đã :
    - tiêu chuẩn cơ bản của người học CNTT là tốt nghiệp loại khá trở nên , trường tốt nghiệp phải là 1 trong các trường có chất lượng đào tạo kỹ sư CNTT tốt như :Bach Khoa, Khoa Học Tư Nhiên , PTIT . Khoa tốt nghiệp phải đúng là chuyên ngành CNTT- Phần mềm

Các trường hợp không đạt chuẩn này thì được coi là dưới chuẩn !
    Anh ơi em học năm đầu dh công nghệ dh quốc gia anh bảo thế khéo em nghỉ ôn thi lại à hết kì 1 em mới bắt đầu học

Trích dẫn Gửi bởi thanlongbakhi
    Anh ơi em học năm đầu dh công nghệ dh quốc gia anh bảo thế khéo em nghỉ ôn thi lại à hết kì 1 em mới bắt đầu học
    Bạn chỉ nên tham khảo [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Vì nếu bạn tự suy nghĩ và cảm nhận, bạn đều có thể thấy sự tương đối của mỗi phương án.