Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Học lập trình nên bắt đầu từ đâu?

<font size="3">các bác ơi, em muốn học lập trình lắm nhưng trước đây gia đình không có điều kiện nên không thể học nổi.bây giờ em muốn học thì phải bắt đầu từ đâu ạ, với lại không có thầy dậy nên cũng khó.các bác có cách nào giúp em với không.thực ra đây chỉ là niềm đam mê của em thui.em muốn tự mình làm được một điều gì đó.</font>

Mình nghĩa bạn nên theo học một khóa học ở các trung tâm nào đó. Nếu tự học thì sách trên thị trường rất nhiều. Bạn nên lựa chọn những ngôn ngữ như Pascal, C để học ban đầu (mình nghĩ thế và tất nhiên là ưu tiên C rùi vì đây là diễn dàm cho C mà hihi) vì những ngôn ngữ được sử dụng để giảng dạy ở các trường đại học mà. Chúc bạn thành công với niềm đam mê của mình.

Để học lập trình thì tốt nhất nên hiểu lập trình là gì trước khi nghĩ đến tui dùng công cụ gì [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Khi đi làm hoặc vào thực tế sẽ khó có câu trả lời cho câu hỏi "Bạn chỉ học ngôn ngữ xxx nhưng tui ở đây toàn nhận làm ngôn ngữ yyyy"
    Tốt nhất nên tập trung nền tảng vững chắc với khái niệm tư duy cơ bản nhất : ngôn ngữ lập trình.

Cái này tự học được học trên mạng, học trong ebook, mua sách hoặc mượn sách của anh chị em học chuyên ngành [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

mình nghĩ bạn nên tìm hiểu về các thuật toán,tất nhiên là thêm 1 ngôn ngữ lập trình cơ bản như C để kiểm duyệt giải thuật của mình đến đâu.Chúc bạn thành công

mình nghĩ rằng trước hết muốn học lập trình cần có tư duy toán học,biết cách search tài liệu trên mạng,và nên bắt đầu bằng ngôn ngữ bậc thấp và căn bản sau đó dần dần.Chủ yếu là code thật nhiều."Chăm hay không bằng tay quen"

Ý kiến của bạn viet02983 rất hay. Học NNLT thì nên học từ NNLT bậc thấp rồi lên đến NNLT bậc cao. Chẳng hạn từ C rồi đến C++ rồi cao hơn nữa là C#...quan trọng là phải biết 1 chút thuật toán trong từng NNLT. Hãy chăm học nhé bạn. hehe

bạn nên học trước các thuật toán, như vậy tư duy sẽ mạch lạc hơn...còn việc học như thế nào thì mình nghĩ nên chọn một cuốn sách gối đầu giường,cố gắng chọn một cuốn chi tiết và dễ hiểu và ban đầu chỉ học nó thôi, những gì chưa hiểu thì search trên mạng hoặc hỏi bạn bè.. quan trọng nhất trong quá trình học là phải code thật nhiều .. càng nhiều càng tốt ^^ cố lên bạn nhé!

Bắt đầu từ Hello World [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Mã:
    Hello World !Cách người ta code "Hello World" dựa trên tuổi và công việc : Trung học  10 PRINT "HELLO WORLD"20 END Sinh viên năm đầu program Hello(input, output)beginwriteln('Hello World')end.  Sinh viên ưu tú  (defun hello(print(cons 'Hello (list 'World)))) Lập trình dziên mới vào nghề :  #include <stdio.h> void main(void){  char *message[] = {"Hello ", "World"};  int i;  for(i = 0; i < 2; ++i)  printf("%s", message[i]);  printf("
    ");}   Lập trình viên lâu năm  #include <iostream.h>#include <string.h>class string{  private:  int size;  char *ptr;  public:  string() : size(0), ptr(new char('\0')) {}  string(const string &s) : size(s.size)  {    ptr = new char[size + 1];    strcpy(ptr, s.ptr);  }  ~string()  {    delete [] ptr;  }  friend ostream &operator <<(ostream &, const string &);  string &operator=(const char *);}; ostream &operator<<(ostream &stream, const string &s){  return(stream << s.ptr);}string &string::operator=(const char *chrs){  if (this != &chrs)  {    delete [] ptr;    size = strlen(chrs);    ptr = new char[size + 1];    strcpy(ptr, chrs);  }  return(*this);}int main(){  string str;  str = "Hello World";  cout << str << endl;  return(0);}  Quản trị hệ thống   #include <stdio.h>#include <stdlib.h>main(){  char *tmp;  int i=0;  /* on y va bourin ( Tiếng gì vậy cà ???? ) */  tmp=(char *)malloc(1024*sizeof(char));  while (tmp[i]="Hello Wolrd"[i++]);  /* Ooopps y'a une infusion ! */  i=(int)tmp[8];  tmp[8]=tmp[9];  tmp[9]=(char)i;  printf("%s
    ",tmp);} Hacker mới dzô nghề :  #!/usr/local/bin/perl$msg="Hello, world.
    ";if ($#ARGV >= 0) {    while(defined($arg=shift(@ARGV))) {        $outfilename = $arg;        open(FILE, ">" . $outfilename) || die "Can't write $arg: $!
    ";        print (FILE $msg);        close(FILE) || die "Can't close $arg: $!
    ";    }} else {    print ($msg);}1; Hacker có kinh nghiệm #include <stdio.h>#include <string.h>#define S "Hello, World
    "main(){exit(printf(S) == strlen(S) ? 0 : 1);} Hacker lâu năm : % cc -o a.out ~/src/misc/hw/hw.c% a.outHello, world.  Hacker bậc thầy : % catHello, world. Quản lý mới nhậm chức  10 PRINT "HELLO WORLD"20 END Quản lý tầm trung mail -s "Hello, world." bob@b12Ê Bob, viết dùm tớ chương trình mà nó in "Hello, world." cái ?Tớ cần nó vào ngày mai . Giúp nhé !^D  Quản lý cao cấp% zmail jimTôi cần một chương trình in ra "Hello, world." ngay chiều nay . Giám đốc điều hành % letterletter: Lệnh không tìm thấy % mailTo: ^X ^F ^C% help mailhelp: Lệnh không tìm thấy % Mẹ kiếp !!: Sự kiện không nhận dạng được% logout Nhà nghiên cứu PROGRAM HELLO    PRINT *, 'Hello World'    END Nhà nghiên cứu già hơn :// Cái gì vậy cà ?????WRITE (6, 100)    100 FORMAT (1H ,11HHELLO WORLD)    CALL EXIT    END

Chào các bạn!
    Mình đang học môn trí tuệ nhân tạo,đề tài của mình là giải bài toán tháp hà nội bằng ngôn ngữ lập trình c++,nhưng mình chưa biết phải bắt đầu từ đâu(thuật toán như thế nào)mong các bạn chỉ bảo.[IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]

Đang ở
    24 Rạch Bùng Binh , P10,Q3 , HCM
    tìm hiểu mấy ngôn ngữ lập trình web, lập trình web vừa dễ tìm hiểu vừa dễ kiếm việc
    ví dụ như: php+mysql
    asp+sql server

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối