Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Có nên theo học ngành CNTT trong các trường đại học?

Như tiêu đề. Mình băn khoăn trong thời đại mới, những trung tâm, website đào tạo CNTT, dạy nghề ... mọc lên rất nhiều, nội dung đào tạo,hiệu quả cũng rất thực tế. Mình không biết nên học ở các trường DH hay học tại các trung tâm để sau này có bằng và cả năng lực để làm việc có cuộc sống tốt.
    Mình thấy trong trường DH sẽ có những môn không cần thiết nên mới băn khoăn như vậy. Bạn bè mình thường thi DH hết(ở vùng nông thôn thường nghĩ thi DH mới có công ăn việc làm dễ dàng). Mình cũng đã học đại học 1.5 năm (ngoại ngữ) sau đó bỏ nên mình thấy chất lượng đào tạo CNTT ở trường DH ko cao.
    Mong mọi người cho ý kiến.

Với ngành CNTT, theo mình hiểu thì ở trường ĐH họ đào tạo cho bạn trở thành 1 kỹ sư, ở các trung tâm thì họ đào tạo cho bạn trở thành một công nhân. Còn để trở thành 1 kỹ sư, hay một công nhân đúng nghĩa, việc đó là nằm ở bạn )[IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]

Mình thì mình không nghỉ như bạn! ở trường chưa hẳn đào tạo làm "kỹ sư" mà ở trường họ đào tạo mình theo cách cơ bản nhất tức là nguồn gốc của vấn đề và cách giải quyết! còn ở trung tâm họ chỉ dạy mình cái đó nên làm cách nào và phải làm thế nào!

Còn việc chọn chổ học thì tuỳ vào bản thân bạn cố gắn tìm hiểu vấn đề và cách giải quyết như thế nào từ đó mới xây dựng đc 1 sản phẩm hoàn chỉnh!

Còn 1 vấn đề nữa là, ở trụng tâm họ sẽ không dạy bạn cách làm sao để từ 1 ý tưởng hoặc 1 bài toán từ đó xây dựng từng bước để có được 1 phần mềm! nếu có thì cũng rất ít trung tâm dạy những thứ đó vì tiền bạn bỏ ra và thời gian bạn học ở trung tâm là không đủ để họ dạy hết những thứ đó

Cái này tùy theo thớt ngả về bên nào và có tài lực + thực học (kiến thức chỉ là 1 phần, cần skill để học nữa) như thế nào chứ mình thấy cả trăm thớt như vầy rồi.
    Nói chung là bản thân mấy từ như "kĩ sư" hay "thợ code" cũng chỉ là trống không, trò chơi ngôn ngữ.

Trích dẫn Gửi bởi wen2ri4
    Như tiêu đề. Mình băn khoăn trong thời đại mới, những trung tâm, website đào tạo CNTT, dạy nghề ... mọc lên rất nhiều, nội dung đào tạo,hiệu quả cũng rất thực tế. Mình không biết nên học ở các trường DH hay học tại các trung tâm để sau này có bằng và cả năng lực để làm việc có cuộc sống tốt.
    Mình thấy trong trường DH sẽ có những môn không cần thiết nên mới băn khoăn như vậy. Bạn bè mình thường thi DH hết(ở vùng nông thôn thường nghĩ thi DH mới có công ăn việc làm dễ dàng). Mình cũng đã học đại học 1.5 năm (ngoại ngữ) sau đó bỏ nên mình thấy chất lượng đào tạo CNTT ở trường DH ko cao.
    Mong mọi người cho ý kiến.
    Nhưng nếu bạn học nghề rồi đi làm, bằng của bạn chỉ là bằng nghề, chứng chỉ nghề, còn bằng bạn tốt nhiệp đh sẽ là bằng kĩ sư, cử nhân...., cơ hội xin việc cao hơn mấy cái bằng kia rất nhiều, quan trong là trong quá trình học, bạn có thể hiện đc đúng điểm mạnh của bạn hay k0

Trích dẫn Gửi bởi aboq
    Nhưng nếu bạn học nghề rồi đi làm, bằng của bạn chỉ là bằng nghề, chứng chỉ nghề, còn bằng bạn tốt nhiệp đh sẽ là bằng kĩ sư, cử nhân...., cơ hội xin việc cao hơn mấy cái bằng kia rất nhiều, quan trong là trong quá trình học, bạn có thể hiện đc đúng điểm mạnh của bạn hay k0
    Cơ hội xin việc chỉ phụ thuộc phần nhỏ vào bằng, nhưng lại phụ thuộc phần lớn vào năng lực.
    Để chứng tỏ năng lực (khi chưa đi làm), thí cách tốt nhất là làm ra một vài sản phẩm có đầu tư nhiều chất xám để cho nhà tuyển dụng xem.

Trích dẫn Gửi bởi litikali
    Cơ hội xin việc chỉ phụ thuộc phần nhỏ vào bằng, nhưng lại phụ thuộc phần lớn vào năng lực.
    Để chứng tỏ năng lực (khi chưa đi làm), thí cách tốt nhất là làm ra một vài sản phẩm có đầu tư nhiều chất xám để cho nhà tuyển dụng xem.
    bạn nói đúng xin việc jo it phu thuộc vào bằng nếu bạn nếu bạn có năng lực + kinh nghiệm thì xin việc đâu cũng được và lương cao nữa chứ

Như e thấy mấy bạn học FPT gần nhà em ấy, suốt ngày làm dự án này, dự án kia, kiểu như kinh nghiệm cứ gọi là đầy người í. Cũng một phần là ở bản thân, nhưng nếu trường không tạo ra những cơ hội như vậy thì sức ì của sinh viên vẫn còn là rất lớn

Bây giờ xin việc rất khó khăn, kô ai còn thời gian để đào tạo lại bạn, vì thế cái họ cần là thực lực

Học thì sẽ có cái bằng mà trưng ra cho nhà tuyển dụng.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối