Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Tâm sự một người xuất phát chậm

Mỗi ngày đều dành thời gian để vào forum đọc topic của mọi người,bàn luận về việc phỏng vấn,các khó khăn gặp phải trong lúc phỏng vấn,các lời khuyên của các vị lão làng,các tranh luận để bảo vệ quan điểm sôi nổi chợt cảm thấy mình phí 1 năm rưỡi...
    Ngay năm 1 khi học lập trình C đã cảm thấy chán,khó nhai,gần như 1 học kì đầu tiên chỉ đi học để điểm danh sau đó về là quăng tập quăng vở đi chơi,ngủ,bida,mat-xa,đánh lộn...Thời gian phí phạm dành cho mấy việc đó mà ko hề viết dòng code lần nào dù là cơ bản nhất.Sau đó học kì 2 thì bắt đầu học về CSDL access,sau đó thì SQL và học C#,lập trình web asp.netcũng với 1 kịch bản y như năm đầu,chỉ vậy.May mà đủ điểm,ko nợ môn.Khi đó ai hỏi mình học ngành gì,mình nói là CNTT nhưng kèm theo sau đó là câu "mình học nhầm ngành rùi"...
    Rùi 1 hôm,có người hỏi mình nhờ mình làm 1 website bán hàng đơn giản thôi mà mình lúng ta lúng túng mún nhận vì sĩ diện mà ko dám nhận vì trong đầu ko bít gì mặc dù nếu thời gian qua chăm chỉ thì chó thể làm dc hơn 70% website đó.Nhưng rùi cũngg nhận vì sĩ diện,vội vàng lao vào tìm hiểu asp.net vì lúc đó trong truong chỉ dạy asp.net,mày mò sử dụng các control có sẵn,lúc đó ko bít code chỉ bít dùng tool để làm...lăn lộn gần tới deadline mà ko dc gì vì 1 thời gian ngắn ko thể cải tạo bộ não nhanh được,đành fai nhờ thằng bạn làm dùm,nó làm trong 2 tuần là xong,trễ hẹn ng ta 1 tuần,bị chửi vì ko giữ đúng giao kèo...lúc đó thấy nhục nhã ê chề...Sau đó uong cf cám ơn thằng bạn vì giúp rùi hỏi sao mày giỏi thế.Nó bảo giỏi gì,chẳng qua tao tìm hiểu trước mày thôi.Rồi mình hỏi nó làm sao để khá hơn bây giờ thì nó bảo:"mày bỏ ra 1 ngày 8-10 tiếng code thì nội lực sẽ thâm hậu lắm".Nghe nó bảo vậy ko bít đúng hay sai mà cảm thấy phấn chấn hẳn,vội về bắt đầu học lại từ khao báo biến,đăng ký lớp học kỹ thuật lap trinh c# o khtn để lấy lại căn bản,rồi tự mày mò,code liên tục,lúc đầu code lung tung,1 lớp sai ko bít sửa ở đâu,ko bít debug từng dòng,chỉ sửa bằng mắt và bằng niềm tin.Rùi nghe thiên hạ đồn bí kíp 3 lớp uy lực nên cũng mày mò học theo mà học vẹt chứ hiểu gì đâu...Rùi mưa dầm thấm lâu,có những cái mà ko hỉu rùi đột nhiên lờ mờ hiểu ra...sau đó code tốt hơn,bít tìm lỗi bằng cách debug từng dòng,bít hỏi bác google,bít lên forum hỏi mấy câu hỏi mà sau đó tự động tìm ra câu trả lời...Rùi dường như niềm say mê lập trình có tự lúc nào..
    Rùi thời kì đó cái phong trao buôn bán online nở rộ hay sao đó,nhỏ em họ mình cũng bắt chước góp vốn bạn bè nhập quần áo,băng đô,áo,kẹp về bán,bít ông anh học CNTT,cũng kêu ông anh làm website bán hàng dùm,nghĩ tới việc ngày xưa,chợt chùn chân,nhưng mà cũng vì sĩ diện nên nhận típ.
    Rùi nhờ kinh nghiệm tuy ngắn nhưng cũng hoàn thành dc cái website gọi là tạm ổn cho con em,đầy đủ chức năng,giao diện tuy ko đẹp nhưng từ từ sửa dần cũng đỡ hơn.
    Thật sự ở box này topic nào mình cũng click vào xem 1->3 trang,ngâm cứu các lời khuyên của các vị lạo làng forum,các bạn đi trước,tuy cảm thấy buồn vì bỏ phí qua nhiều thời gian nhưng tự nhủ đi chậm thì chịu chậm vậy.Hic...Giờ 1 ngày mình ko code là ko chịu dc,mặc dù có những cái code đi code lại nhưng vẫn siêng năng code,rùi coi ng ta có chức năng gì hay hay,bắt chước làm theo...rùi tự tìm lỗi rùi sửa lỗi,tự là khách hàng của chính mình coi có gì ko ổn hoặc ko được...Ko bít có bạn nào giống mình ko?Nhận ra con đường hơi trễ,mặc dù ko bít đi hết ko,hay sau này rẽ ngang làm cái khác nhưng mong là ko ai giống mình nhé,giờ bida thì xuống cơ,gái thì đi,ngủ thì ít,nhưng mà cảm thấy mình đã code tốt hơn xưa nhìu thì vui cả ngày.
    Hơi dài dòng,nhưng cũng chúc mọi người o forum nói chung và box này nói riêng thành công và có nhìu topic hay hay về kinh nghiệm thực tế để mình còn bít kinh nguyệt.^^

Cám ơn tâm sự của anh.

Em nghĩ khi anh đã có đam mê (code 8 tiếnggày [IMG]images/smilies/daydreaming.gif[/IMG]) thì thành công không còn xa nữa.

Chúc anh may mắn.