Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Học ngôn ngữ lập trình trước hay thuật toán trước?

Em thì chỉ mới định hướng ngành CNTT cho tương lai thôi nên không biết rõ là mình sẽ học cái nào trước? Về ngôn ngữ lập trình thì em chỉ biết mỗi Pascal, từng là một học sinh giỏi Pascal năm cấp 2 và hiện tại đang ngâm cứu thêm về C,C+ [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] Nhưng biết rõ là mình sẽ đi con đường nào trước, ngôn ngữ lập trình trước hay là tập tư duy thuật toán trước?
    Về toán học thì em cũng không giỏi lắm, cấp 2 thì còn giỏi được chứ lên lớp 10 lười học quá do chưa có định hướng nên trình độ toán cũng chỉ ở mức trung bình [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] Giờ em đang cố gắng lấy lại căn bản và học thật tốt môn Toán để còn cho sau này [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Giờ chưa phải chạy theo nhiều thứ thì cứ biết lấy 1 ngôn ngữ căn bản rồi chơi với thuât toán trước đi. Có tư duy tốt thì làm gì cũng được.

Mình nghĩ là nếu bạn đã biết pascal rồi thì nên học về tư duy lập trình và thuật toán. Bởi vì với lập trình viên thì yêu cầu đầu tiên vẫn là phải có tư duy tốt, ngôn ngữ thì có thể học sau và tích lũy kinh nghiệm dần dần nhưng không có tư duy thì rất khó mà học được

Trích dẫn Gửi bởi VNFox
    Học lập trình PHP đi ... cái đó căng bảN nhất ... không biết thầy giáo nào thời buổi này mà dạy PASCAL nữa. Trong lập trình ... sử dụng toán rất ít ... nến đừng mất thời gian học toán ... dành thời gian nghiên cứu ... chôm code người khác học là nhanh nhất
    Chôm code mà ko thông minh thì ăn hành vẫn là ăn hành [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi VNFox
    Tin mình đi! những người PRO toàn chôm code người khác rồi sửa lại [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG], không tin hỏi bất cứ PRO nào ... họ sẽ nói cách học nhanh nhất là chôm code rồi sửa [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] Đó là phương cách học tốt nhất. Thực tế!
    Chưa chắc, nên nhớ rằng họ học căn bản trước, rồi mới đọc được code mà sửa chứ.
    Lấy code mà ko hiểu thì thật là tai họa, vì ko phải code mình viết, và ko biết được các vấn đề tiềm ẩn mà chưa chắc đã có trong document [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Học lập trình PHP đi ... cái đó căng bảN nhất ... không biết thầy giáo nào thời buổi này mà dạy PASCAL nữa. Trong lập trình ... sử dụng toán rất ít ... nến đừng mất thời gian học toán ... dành thời gian nghiên cứu ... chôm code người khác học là nhanh nhất

Trong lập trình có:
    if then else ... while for loop

Trích dẫn Gửi bởi VNFox

Trong lập trình có:
    if then else ... while for loop
    Không hiểu bạn có hiểu thuật toán là gì không mà kêu trong lập trình sử dụng thuật toán là rất ít?
    Pascal hay php không quan trọng, nó chỉ là ngôn ngữ. Mặc dù vậy phải phân biệt được miền ứng dụng của mỗi ngôn ngữ. Học pascal phù hợp cho việc học tư duy thuật toán. Tuy nhiên với các kiến trúc máy tính hiện nay, Pascal không còn phù hợp để hiểu hoạt động của máy tính.
    Mình khuyên bạn nên học C rồi học C++ - để có 2 cái nhìn về lập trình hướng thủ tục và lập trình hướng đối tượng.

Các ngôn ngữ sau này đều hơi hướng sử dụng cú pháp của C/C++.

Trích dẫn Gửi bởi fanquachtinh
    Không hiểu bạn có hiểu thuật toán là gì không mà kêu trong lập trình sử dụng thuật toán là rất ít?
    Pascal hay php không quan trọng, nó chỉ là ngôn ngữ. Mặc dù vậy phải phân biệt được miền ứng dụng của mỗi ngôn ngữ. Học pascal phù hợp cho việc học tư duy thuật toán. Tuy nhiên với các kiến trúc máy tính hiện nay, Pascal không còn phù hợp để hiểu hoạt động của máy tính.
    Mình khuyên bạn nên học C rồi học C++ - để có 2 cái nhìn về lập trình hướng thủ tục và lập trình hướng đối tượng.

Các ngôn ngữ sau này đều hơi hướng sử dụng cú pháp của C/C++.
    Bạn đọc ko rõ đầu đuôi rồi nhảy vào nói, bạn trên nói là ít sử dụng toán chớ ko nói là thuật toán 2 cái này khác nhau à nha.
    Nói thật 1 điều ko chỉ riêng nghề này mà bất cứ nghề nào khác, cho dù có chăm chỉ bao nhiu, áp dụng bao nhiu phương pháp nhưng trí tuệ quá thấp thì chẳng làm được gì cả. Cái trí tuệ ở đây ko phải là sử dụng thành thạo vài ba thuật toán, kỹ xảo này nọ mà là trí thông minh.
    Có bạn sẽ cãi là mấy người giỏi lương cao có thể họ ko thông minh mà do nhìu kinh nghiệm, xin hỏi chứ có kinh nghiệm bằng cách nào khi học hoài ko hiểu(trí tuệ kém)?
    Nên mình nó với chủ thớt rằng nếu thật sự bạn thông minh thì bạn học ngôn ngữ trước hay thuật toán trước thì bạn đều sẽ thành công cả, còn đã ko thông minh thì học cái nào trước cũng vậy thôi.

Theo mình thì nên học thuật toán trước sau đó mới học ngôn ngữ
    nếu học ngôn ngữ trước dễ bị lẫn và hiểu nhầm

Trích dẫn Gửi bởi VNFox
    Tin mình đi! những người PRO toàn chôm code người khác rồi sửa lại [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG], không tin hỏi bất cứ PRO nào ... họ sẽ nói cách học nhanh nhất là chôm code rồi sửa [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] Đó là phương cách học tốt nhất. Thực tế!
    Mình toàn bê nguyên chả bao giờ sửa. Vậy có phải là Pờ rồ ko [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối