Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 78

Nên học theo trình tự C --> C++ --> Java --> C# ???

Chào mọi người!
    Tớ là sv năm 1. Tớ có 1 kế hoạch cho mình là sẽ học thật nhuyễn C sau đó học lên C++ rồi sẽ tham khảo, tự học thêm lập trình hướng đối tượng (nếu ở trg chưa dạy tới).. Tiếp theo sẽ bắt đầu với Java và C#.. Và sau đó nữa có thể tớ sẽ xem thêm về lập trình nhúng. Mọi người thấy kế hoạch đó thế nào.?? Tớ rất mong nhận đc những ý kiến và lời khuyên. Thank you [IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi friendly_smile
    Chào mọi người!
    Tớ là sv năm 1. Tớ có 1 kế hoạch cho mình là sẽ học thật nhuyễn C sau đó học lên C++ rồi sẽ tham khảo, tự học thêm lập trình hướng đối tượng (nếu ở trg chưa dạy tới).. Tiếp theo sẽ bắt đầu với Java và C#.. Và sau đó nữa có thể tớ sẽ xem thêm về lập trình nhúng. Mọi người thấy kế hoạch đó thế nào.?? Tớ rất mong nhận đc những ý kiến và lời khuyên. Thank you [IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]
    Nếu học tốt C thì C++ rất đơn giản và không khó khăn để bắt kịp java, C#
    còn vấn đề đi lên C# từ java thì không cần thiết. Chỉ cần 1 trong 2 [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] Học nhiều ngôn ngữ chỉ làm mất nhiều thời gian của nhiều việc quan trọng hơn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi beautifulsoul84hung
    Nếu học tốt C thì C++ rất đơn giản và không khó khăn để bắt kịp java, C#
    còn vấn đề đi lên C# từ java thì không cần thiết. Chỉ cần 1 trong 2 [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] Học nhiều ngôn ngữ chỉ làm mất nhiều thời gian của nhiều việc quan trọng hơn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Vậy C# và Java thì NN nào nhiều ứng dụng hơn bạn>?

Vậy C# và Java thì NN nào nhiều ứng dụng hơn bạn>?
    Cái này bạn có thể search google để xem. Người ta có thang đo mức độ phổ dụng của các ngôn ngữ lập trình [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] theo từng năm
    Còn việc xây dựng các ứng dụng thì mình thấy java & C# tương đương nhau thôi. Về cú pháp cũng tương đông nhiều nét [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Nói chung học cái j cũng đc. 1 phát bay vô Java , C# hay cái j cũng đc hết á.
    Cơ mà nếu đc học C/C++ trước và nắm tốt thì học các ngôn ngữ khác như : C#,Java.. cũng rất dễ tiếp cận lúc ban đầu.
    Bạn sẽ hiểu sâu đc vấn đề như : Java không có tham chiếu chẳng hạn ( ai muốn phản bác ý này thì em xin tiếp chiêu, nhưng hãy suy nghĩ kỹ trước khi phản bác ý kiến này )

( ai muốn phản bác ý này thì em xin tiếp chiêu, nhưng hãy suy nghĩ kỹ trước khi phản bác ý kiến này )
    Tại sao bác lại nghĩ có người phản bác. Mà chắc chắn sẽ là nhiều người nên bác mới có một cái note như vậy
    Bác có ý tưởng gì hay muốn chia sẻ với mọi người đúng ko ạ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] [IMG]images/smilies/wink.png[/IMG]
    Em muốn hỏi một chút: Trong java có câu lệnh Object str = new Object (); thì str được gọi là gì ạ ? đối tượng chăng ?

Trích dẫn Gửi bởi Wazi Armstrong
    Mình học java luôn thấy có sao đâu :-? Học java, C# ngay từ đầu là một việc khá hay vì các ngôn ngữ này mục tiêu thiết kế nó là đơn giản và quả thực nó đã đơn giản hơn rất nhiều các ngôn ngữ trước như C/C++
    Vậy tại sao cứ phải làm cái khó trước rồi mới làm cái dễ. Giả sử đi thi có 10 câu trắc nghiệm thì bạn sẽ chọn câu khó trước hay câu dễ trước?
    Thực ra ban đầu mình học một ít php và action script, nhưng mà rèn luyện kĩ năng coder thì java là nhiều nhất

Ah cái dotNet mình hay gọi là dotNot quen rồi [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]
    Java and DotNet là hai mảng công nghệ lớn, theo mình chỉ lên theo một cái nếu trình tạm gọi pro là đủ sống rồi. Học C/C++ trước sẽ khiến cho người học rèn luyện được tuy duy lập trình tốt hơn, chịu khó đào bới tìm hiểu. DotNet mấy thầy mình gọi là mỳ ăn liền vì nó hỗ trợ quá nhiều các thư viện rồi. Người code không hiểu được dõ bản chất bên trong của nó là gì mà chỉ biết kế thừa và sử dụng.

Dạ cho em hỏi dotNot là cái gì vậy hix
    Bạn ý viết nhầm thôi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] dotNet
    Như mấy anh ở phía trên khuyên bạn nếu muốn học cả C/C++ và java or C# thì nên đi theo trình tự C/C++ trước. Còn nếu như làm theo chiều ngược lại thì rất mệt [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Bởi ăn thì đương nhiên ai cũng ăn được còn làm thì chưa chắc [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]. C/C++ chỉ cho bạn dao thớt, nguyên liệu, muốn ăn thì phải làm. Bọn kia thì bạn chỉ việc múc vào bát thô [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

@wazi amstrong: Cái như bạn thì người ta gọi là nghiên cứu ngôn ngữ chứ không còn gọi là học nữa. Liệu có bao nhiêu người được coi là thành thạo ngôn ngữ theo ý bạn nói. Bỏ ra 10 năm học 1 ngôn ngữ :-S Trong khi lại bỏ đi các công việc khác ? Hay mình hiểu nhầm ý bạn ? bỏ 10 năm để học 10 ngôn ngữ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] rồi tính một ngôn ngữ trong 10 năm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Không gọi là đối tượng thì gọi là gì??
    Chả có lý do gì mình lại đưa ra một câu hỏi ngớ ngẩn cả [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Một kiểu rất thú vị trong Java là REFERENCES tức tham chiếu
    Trong Java, nếu bạn muốn gắn một đối tượng vào một biến, bạn hãy nhớ rằng đối tượng đó được tạo ra trong vùng nhớ tạm trữ (heap) mà ở đó ta có thể thu hủy các tài nguyên không còn dùng đến nữa. Luôn là như vậy. Do vậy nó không hề nằm trong biến. Hãy thử nghĩ rằng không có một cái cốc khổng lồ và có thể nở rộng nào có thể tạo ra để lưu trữ bất cứ một đối tượng nào. Và không giống như C/C++, không có một cái cốc nào mà có thể lưu trữ chính xác vùng phân cấp bộ nhớ của một đối tượng.
    Trong Java, các đối tượng được tạo ra trong vùng nhớ tạm trữ (heap), và trong cốc/biến người ta chỉ lưu trữ một tham chiếu (REFERENCE) đến đối tượng mà thôi. Bạn hãy nghĩ về tham chiếu này giống như một cái điều khiển từ xa đối với một loại đối tượng đặc biệt.
    ..........

Cám ơn ý kiến của mọi người. Có lẽ tớ sẽ chọn học tốt C/C++ trong năm nhất này, còn mấy cái khác thì sẽ tùy vào sở thích và xu hướng để chọn tiếp hihi

khoái nhất là code Gui java , vật lộn với mấy cái layout vui nhất [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối