Tôi muốn gửi đến các bạn một chuỗi bài viết hoàn toàn mới tại ITviec Blog: Ask Chris Anything!

Đây là cơ hội để bạn hỏi tôi mọi thứ về:
  • Cách thương lượng lương
  • Khi nào thì phù hợp để chọn một công việc khácTips để làm việc tốt hơn và tiến đến thành côngLời khuyên dành cho các nhà quản lýBâng khuâng về những con đường sự nghiệp khác nhau…

ITviec và tôi sẽ chọn ra những câu hỏi hay nhất, và viết thành bài blog hoàn chỉnh.

Mọi thông tin cá nhân của bạn đều được giữ bí mật, vì vậy đừng ngại click điền vào form câu hỏi tại cuối bài viết. ITviec và tôi luôn sẵn lòng giúp cho developer Ít Nhưng Mà Chất như bạn phát triển sự nghiệp của mình.

Ok, mời các bạn cùng bước vào câu hỏi đầu tiên bắt đầu cho chuỗi bài viết “Ask Chris Anything!”

Câu hỏi

Chào Chris!

Tôi là một Full-stack Developer ở Hà Nội. Tôi thật vui vì được biết anh và ITviec. Tôi học hỏi được rất nhiều từ ITviec blog và những resource tại đây.

Một tháng trước, tôi nhận được offer làm việc với vai trò Senior Web Developer ở một công ty nước ngoài. Tôi chấp nhận. Dù đang trong thời gian thử việc, nhưng tôi vẫn nhận được nhiều lời khen từ cả khách hàng lẫn Tech Director.

Tôi đã rất vui. Nhưng sau đó biết được rằng công ty trả lương cho một Junior Developer cao hơn rất nhiều so với tôi.

Tôi không hiểu. Tôi có 4 năm kinh nghiệm trong khi bạn junior kia chỉ có 2 năm. Tôi từng làm leader trong 2 năm, còn bạn ấy chưa hề có kinh nghiệm quản lý.

Hiện tại tôi nghĩ rằng mình thật ngu ngốc và tôi không có động lực làm việc nữa. Tôi không biết phải làm sao để thoát khỏi trạng thái này.

Tôi có nên thương lượng lại về lương khi kết thúc thử việc? Công ty đó sẽ nghĩ gì nếu tôi nói rằng tôi muốn thương lượng lại về lương? Tôi có nên nói với họ rằng tôi biết họ trả cho anh chàng junior đó bao nhiêu?

Thân mến

Một người bối rối ở Hà Nội

Câu trả lời

Chào “Một người bối rối ở Hà Nội,”

Tôi rất tiếc vì điều này lại xảy ra với bạn. Quả là một cảm giác tồi tệ khi biết được rằng người ở vị trí thấp hơn có mức lương cao hơn mình.

Talk with your bossBạn nên nói chuyện với sếp của mình. Đó là cách duy nhất để ngừng cảm thấy tồi tệ, chán nản.

Sau đây là những điều bạn có thể làm:

Hẹn một buổi gặp mặt riêng với sếp. Hãy thể hiện thái độ tích cực và thân thiện. Khi bạn gặp sếp, hãy truyền đạt những thông tin dưới đây theo thứ tự:

1. “Tôi thích làm việc tại đây.”
Bắt đầu bằng thái độ tích cực.

2. “Tôi thích làm việc cho anh.”
Khen ngợi sếp và giữ chất giọng thân thiện.

3. “Việc giữ công bằng là rất quan trọng, anh có nghĩ thế không?”
Sếp của bạn sẽ đồng ý như là điều tự nhiên. Bạn sẽ sử dụng nó sau.

4. “Có một điều ảnh hưởng đến động lực làm việc của tôi gần đây. Vì vậy tôi muốn nói với anh về nó. Tôi thích công việc của mình ở đây và tôi cần anh giúp tôi cùng giải quyết điều này.”
Sếp của bạn sẽ trong tư thế thoải mái nghe bạn trình bày vấn đề vì bạn đã mở đầu cuộc đối thoại một cách thân thiện.

5. “Tôi tình cờ biết được rằng một Junior Developer trong team mình có mức lương cao hơn tôi.”
Trình bày rõ ràng những gì bạn biết. Bạn không cần trình bày vì sao bạn biết thông tin đó.

6. “Tôi không hiểu. Anh ta là một developer tuyệt vời. Nhưng mặt khác, tôi có nhiều kinh nghiệm hơn anh ta.”
Cho sếp của bạn biết rằng vấn đề nằm ở đâu. Trình bày về việc bạn có nhiều kinh nghiệm hơn người junior developer kia.

7. “Chẳng phải là sẽ công bằng hơn khi mà nhiều kinh nghiệm hơn đồng nghĩa với lương cao hơn?”
Đây là câu hỏi mà bạn muốn sếp của bạn trả lời. Vậy nên ngừng ở đây, và đợi câu trả lời của anh ta.

Sếp của bạn sẽ trả lời một trong những cách sau:

1. Thừa nhận rằng mức lương của bạn junior đó cao hơn bạn và giải thích vì sao.
Lắng nghe cẩn thận những điều sếp bạn nói, vì có thể có những lí do đúng đáng để lương của bạn junior kia cao hơn của bạn.

2. Từ chối thảo luận về lương.
Nếu sếp của bạn từ chối thảo luận về lương, đừng tranh cãi với anh ta, hãy bình tĩnh nói bạn biết sự thật rằng lương bạn junior kia cao hơn lương của bạn (bạn phải thật chắc chắn).

3. Chối rằng lương của bạn junior kia không cao hơn.
Nếu sếp chối rằng lương bạn junior kia không cao hơn, còn bạn thì 100% tự tin rằng thông tin đó là chính xác, thì có khả năng là sếp đang nói dối bạn. Điều này cũng thường thấy tại một số công ty.

Tôi nghĩ rằng cũng là hợp lí khi bạn muốn thảo luận về việc tăng lương ngay cả trong quá trình thử việc nếu bạn không hài lòng với câu trả lời của sếp. Hãy quyết định con số bạn muốn trước buổi nói chuyện này.

Sếp sẽ có 3 kiểu phản hồi sau:

Đồng ý tăng lương cho bạn ngay.
Đồng ý tăng lương cho bạn trong tương lai.
Từ chối tăng lương.

Nếu là đáp án 1 thì chúc mừng bạn. Bạn vừa kiếm thêm được rất nhiều tiền.

Nếu là đáp án 2 hoặc 3, hoặc nếu bạn tin rằng sếp đang không trung thực, bạn có 2 lựa chọn: 1) chấp nhận, 2) tiếp tục tranh luận về điều mà bạn cho là công bằng.

Nếu bạn quyết định tranh luận, bạn có thể nói:

“Ok. Điều này thật sự ảnh hưởng đến động lực làm việc của tôi. Tôi không nghĩ rằng nó công bằng. Tôi không chắc rằng mình còn phù hợp với nơi này.”

CHỈ NÓI RA ĐIỀU NÀY NẾU BẠN ĐÃ SẴN SÀNG TÌM MỘT CÔNG VIỆC MỚI.

Chiến lược hiệu quả nhất để đạt được mức lương cao hơn chính là làm rõ quan điểm rằng bạn sẽ rời đi nếu như bạn không đạt được điều mình nghĩ là công bằng. Trình bày một cách nhẹ nhàng. Đừng hù dọa. Đừng tức giận. Hãy nói một cách bình tĩnh rằng bạn thất vọng và có lẽ tốt nhất bạn nên theo đuổi mục tiêu của mình trong một môi trường khác. Dừng tại đây.

Sếp của bạn có thể sẽ suy xét tăng lương cho bạn, hoặc không. Nếu có, chúc mừng bạn!

Nếu sếp không bằng lòng, thì bạn còn gì để mất? Bạn có còn muốn tiếp tục công việc tại một nơi mà bạn cảm thấy tồi tệ, chán nản? Có lẽ tốt hơn là bạn nên tìm kiếm một công việc mới.

Hãy nhớ rằng – việc tỏ thái độ hòa nhã trong lúc trò chuyện với sếp là RẤT QUAN TRỌNG. Đừng để cảm xúc lấn át. Đừng tức giận. Bạn có thể tỏ ra bối rối vì sự thật rằng một team member lại có mức lương cao hơn bạn. Hãy nhớ khen sếp và công ty ngay từ đầu cuộc đối thoại. Nói về việc bạn thích làm việc với anh ta lẫn công ty như thế nào.

Nếu bạn thích tip này, có thể bạn cũng hứng thú với ebook “9 Bí Quyết Đàm Phán Mức Lương Cao Hơn” của tôi. Bạn sẽ học được cách tạo dựng vị thế cho mình khi phỏng vấn, và cách thương lượng lương tốt hơn. Đăng ký tại cuối bài viết để download ebook và áp dụng ngay hôm nay!

Thân mến,
Chris

Đừng quên rằng mọi câu hỏi bạn đều có thể gửi cho tôi tại đây. Biết đâu câu hỏi của bạn sẽ là bài viết tiếp theo tại ITviec Blog!