Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Nghe có vẻ vô lý, nhưng có kiến thức html,css,jquery, ajax rồi thì tìm việc về lập trình web chắc dễ dàng thôi mà. Học tí php, mysql rồi tìm việc lập trình PHP hiện nay thấy tuyển rất nhiều.

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi Wazi Armstrong
    Nếu bác còn trẻ (dưới 25 tuổi) thì học lại từ đầu có vẻ khả quan.
    Còn nếu bác đã già rồi thì chắc kiếm nghề khác mà làm thôi.
    Em mới 22 thôi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi phantheky
    Nghe có vẻ vô lý, nhưng có kiến thức html,css,jquery, ajax rồi thì tìm việc về lập trình web chắc dễ dàng thôi mà. Học tí php, mysql rồi tìm việc lập trình PHP hiện nay thấy tuyển rất nhiều.
    Công nhận với bác , mấy món về php nhiều thật. .NET chả thấy tuyển mấy !! hix hix

Ai phỏng vấn bạn mà hỏi vậy?
    1 người làm việc trên 1 framework và chỉ thành thạo với 1 framework đó là chuyện hoàn toàn bình thường.
    Nhưng lập trình k chú trọng vào ngôn ngữ mà chú trọng vào tư duy,
    nên bạn không phải lo cái gì cả, không công ty này nhận thì có cty khác nhận!

Có những người 'bị xô đẩy' lại thành người khiến người khác phải ngước nhìn mà ao ước, biết đâu người đó là bạn. Kevin nghĩ rằng việc đầu tiên bạn cần làm là hệ thống lại kiến thức của bạn, đặt ra mục tiêu cho công việc mới với thời gian cụ thể.

Kevin nghĩ là bạn đã bị 'ngợp' với câu hỏi "ngoài dùng code công ty cũ em có tự làm được cái gì ko?". Nó như kiểu bạn bơi ở trong bể bơi cũng khá, một hôm bạn chơi surfing và bạn vô tình ngã xuống biển, do quá sợ hãi mà không thể vào bờ được trong khi bạn có khả năng để làm điều đó.

Một điều làm bạn thiếu tự tin khiến nhà tuyển dụng không thể đánh giá đúng khả năng hầu hết là do thiếu kiến thức nền tảng, và bị hỏi những câu hỏi không trúng tủ. Bạn cũng nên nhớ là bạn không cần thiết phải trả lời đúng 100%, điều quan trọng là bạn có câu trả lời thông minh. Nếu bạn thật sự tin tưởng vào khả năng của mình, khỏi lo lắng, công ty này không tuyển ta xin vào công ty khác lương cao hơn cho bõ công xin việc [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]

Vốn kiên thức của bạn cũng không phải ít đâu, chuyên một cái php hoặc .net cộng với vống kia thì đi đâu cũng ko vấn đề

Vừa bị đuổi việc , cần các bác trợ giúp đi xin việc :D

Em làm lập trình ở Hà Nội các bác ạ, chính xác là ở vị trí code phụ , chịu trách nhiệm dựng html,css, ốp moduls có sẵn, lồng jquery, ajax, , 1 năm nay em chỉ làm theo framework công ty (cái này do bộ phận trên làm , hoàn thành thì họ nén .dll cho rồi chỉ cách cần truyền những gì vào sẽ lấy ra được những gì , cả database cũng chả được động vào !!!)..
    Cả 1 năm an nhàn và thụ động .. có thể nói bất cứ thể loại nào em cũng làm được .. nhưng phải lấy code công ty .. thành ra bây giờ em nghỉ , em đi xin việc nơi khác .
    Họ hỏi " ngoài dùng code công ty cũ em có tự làm được cái gì ko?" . Lúc đó em mới ngớ ra :.. mình chả biết gì cả !
    Các bác cho em lời khuyên về viẹc em giờ cần phải làm thế nào đây !!???

Trích dẫn Gửi bởi nam.phong
    Ai phỏng vấn bạn mà hỏi vậy?
    1 người làm việc trên 1 framework và chỉ thành thạo với 1 framework đó là chuyện hoàn toàn bình thường.
    Nhưng lập trình k chú trọng vào ngôn ngữ mà chú trọng vào tư duy,
    nên bạn không phải lo cái gì cả, không công ty này nhận thì có cty khác nhận!
    Trích dẫn Gửi bởi Kevin Hoang
    Có những người 'bị xô đẩy' lại thành người khiến người khác phải ngước nhìn mà ao ước, biết đâu người đó là bạn. Kevin nghĩ rằng việc đầu tiên bạn cần làm là hệ thống lại kiến thức của bạn, đặt ra mục tiêu cho công việc mới với thời gian cụ thể.

Kevin nghĩ là bạn đã bị 'ngợp' với câu hỏi "ngoài dùng code công ty cũ em có tự làm được cái gì ko?". Nó như kiểu bạn bơi ở trong bể bơi cũng khá, một hôm bạn chơi surfing và bạn vô tình ngã xuống biển, do quá sợ hãi mà không thể vào bờ được trong khi bạn có khả năng để làm điều đó.

Một điều làm bạn thiếu tự tin khiến nhà tuyển dụng không thể đánh giá đúng khả năng hầu hết là do thiếu kiến thức nền tảng, và bị hỏi những câu hỏi không trúng tủ. Bạn cũng nên nhớ là bạn không cần thiết phải trả lời đúng 100%, điều quan trọng là bạn có câu trả lời thông minh. Nếu bạn thật sự tin tưởng vào khả năng của mình, khỏi lo lắng, công ty này không tuyển ta xin vào công ty khác lương cao hơn cho bõ công xin việc [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]
    Trích dẫn Gửi bởi dcckiem
    Vốn kiên thức của bạn cũng không phải ít đâu, chuyên một cái php hoặc .net cộng với vống kia thì đi đâu cũng ko vấn đề
    Rất tuyệt với khi đọc góp ý của mọi người! [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] Ngày mai em lại tiếp tục đi xin việc . Nhờ mọi người mà giờ em cảm thấy bớt lo lắng rồi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] Trân trọng cảm ơn ,và nhất là bác admin Kevin Hoang [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Vấn đề của bạn này hay đấy, có lẽ giống mình. Công ty mình làm cũng có một thư viện Jquery, css tương đối đầy đủ, mình làm web app nên cũng ít phải động vào jquery, css. Nhiều lúc nghĩ nếu thả ra, không có những cái thư viện đó mình có dựng lên 1 sản phẩm như thế không, mắc dù code do mình làm hoàn toàn.

Các bác ở trên chỉ nói được thông vấn đề tư tưởng thông, và tinh thần thôi, vẫn chưa đi vào thực tế giải quyết thế nào với câu hỏi kiểu "đểu" vậy

Bác chủ pic giờ thế nào rồi, chia sẻ em ít kn nhé. Biết đâu sau này cần. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

R.I.P cho 1 thanh niên thụ động [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]) !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối