Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 14 của 14
    Mình đã đi vào nghiên cứu lập trình trên IOS được chừng 2 năm rồi. Để mình viết tiếp những gì ma vitimvita chưa viết về lập trình trên IOS.

* Đối với lập trình dành cho Android: Chủ yếu là lập trình bằng ngôn ngữ Java, việc hỗ trợ cho IDE của nó cũng không cao
    * Đối với lập trình dành cho Window Phone: Lập trình bằng C# hay các ngôn ngữ của Microsoft. Tuy nhiên các bạn ***** nhiều nên không biết mình phải trả bao nhiêu tiền để lập trình cho ngôn ngữ đó đây nhá.
    * Đối với lập trình IOS: Bạn chỉ cần mua 1 máy Mac và một tài khoản phát triển (99 $ nếu bạn dự tính lâu dài, còn không thì cứ dùng tài khoản miễn phí). Bạn được dùng Xcode (IDE để phát triển chương trình cho Mac và IOS miễn phí).
    + Đối với Xcode, bạn có thể dùng C++ để lập trình tuy nhiên nó không phải là ngôn ngữ chính mà ngôn ngữ chính để lập trình IOS là Objective C. Một khi sử dụng Objective C bạn sẽ thấy được sự hỗ trợ mạnh mẽ của Apple đối với các lập trình viên như thế nào. Hầu như mọi framework đều được sử dụng miễn phí và hỗ trợ công việc đến tận răng. Nhược điểm duy nhất của nó là bạn sẽ bị dính hoàn toàn với IOS và khó lòng phát triển các ứng dụng khác cho Android và Window Phone được

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Forest
    Hi ace cộng đồng C [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG], mình là thành viên mới của diễn đàn và cũng mới chỉ là sinh viên khoa cntt năm 1. Tình hình nó là như thế này, mình rất muốn lập trình game cho di động (Android & iOs) nhưng không biết nên học ngôn ngữ nào. Hiện tại thì mình đang học lập trình C, mình học cái này rất chắc vì biết đây là nền tảng để học các ngôn ngữ tiếp theo. Thầy mình bảo học theo kiểu tín chỉ nước mình bây giờ thì cái gì cũng chỉ biết 1 ít, chẳng chuyên sâu vào cái nào cả, rồi ra trường phải đào tạo lại. Cho nên mình nghĩ phải chọn một "nhánh" của cntt để chuyên sâu thì may ra sau này mới kiếm cơm được, với lại 1 phần mình cũng rất đam mê làm game. Tiện thể cách đây mấy tuần trên trang web trường mình có thông báo tuyển sinh viên thực tập tại Gameloft, nhưng yêu cầu phải thông thạo ngôn ngữ C/C++. Tại sao lạ vậy? Theo mình biết thì Gameloft phát triển game cho di động mà. Đó là thắc mắc của mình, mong mọi người góp ý chân tình. Thank!
    1 slot cho java. có rất nhiều tài liệu cho ngôn ngữ này

Dùng C/C++ vì làm game mobile các công ty lớn ít viết riêng từng platform mà dùng 1 framework thường viết bằng C/C++ hoặc hỗ trợ code script Lua để code 1 lần và build ra nhiều nền tảng. Nổi tiếng bây giờ là cocos2d-x, libgdx, MOAI, Unity...
    Hơn nữa, game đòi hỏi hiệu năng cao nên phải dùng 1 ngôn ngữ đủ mạnh, đủ low level nhưng cũng đáp ứng các yêu cầu về thiết kế hướng đối tượng nên C++ là ngôn ngữ khả dĩ nhất. Bạn là sinh viên năm một, còn nhiều thời gian để đào sâu vào 1 thứ nên hãy học hành bài bản từ những thứ gốc rễ nhất.
    Bạn có thể tập sử dụng Unity, gideros... để có những hiểu biết cơ bản về game, sau đó phải đào sâu xem nó làm những điều đó như thế nào bằng cách học low level hơn là làm game với SDL + OpenGL. Sau khi hiểu biết gốc rễ những gì bạn đang làm bạn có thể yên tâm sử dựng những framework, engine làm game cấp cao.

Tóm lại, bạn hãy làm quen với 1 engine code bằng script như Gideros hay Unity. Sau đó hãy tìm cách code ở low level hơn, sử dụng C++ với thư viện SDL và OpenGL.

Mình nghĩ bạn nên học C?C++ rồi từ đó học lên Android hay IOS, bạn có thể tham khảo bên Công ty ******** ở đường Láng,có các khóa học lập trình rất hay

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12