Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Nên chọn ngôn ngữ lập trình nào để lập trình game di động

Hi ace cộng đồng C [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG], mình là thành viên mới của diễn đàn và cũng mới chỉ là sinh viên khoa cntt năm 1. Tình hình nó là như thế này, mình rất muốn lập trình game cho di động (Android & iOs) nhưng không biết nên học ngôn ngữ nào. Hiện tại thì mình đang học lập trình C, mình học cái này rất chắc vì biết đây là nền tảng để học các ngôn ngữ tiếp theo. Thầy mình bảo học theo kiểu tín chỉ nước mình bây giờ thì cái gì cũng chỉ biết 1 ít, chẳng chuyên sâu vào cái nào cả, rồi ra trường phải đào tạo lại. Cho nên mình nghĩ phải chọn một "nhánh" của cntt để chuyên sâu thì may ra sau này mới kiếm cơm được, với lại 1 phần mình cũng rất đam mê làm game. Tiện thể cách đây mấy tuần trên trang web trường mình có thông báo tuyển sinh viên thực tập tại Gameloft, nhưng yêu cầu phải thông thạo ngôn ngữ C/C++. Tại sao lạ vậy? Theo mình biết thì Gameloft phát triển game cho di động mà. Đó là thắc mắc của mình, mong mọi người góp ý chân tình. Thank!

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Forest
    Hi ace cộng đồng C [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG], mình là thành viên mới của diễn đàn và cũng mới chỉ là sinh viên khoa cntt năm 1. Tình hình nó là như thế này, mình rất muốn lập trình game cho di động (Android & iOs) nhưng không biết nên học ngôn ngữ nào. Hiện tại thì mình đang học lập trình C, mình học cái này rất chắc vì biết đây là nền tảng để học các ngôn ngữ tiếp theo. Thầy mình bảo học theo kiểu tín chỉ nước mình bây giờ thì cái gì cũng chỉ biết 1 ít, chẳng chuyên sâu vào cái nào cả, rồi ra trường phải đào tạo lại. Cho nên mình nghĩ phải chọn một "nhánh" của cntt để chuyên sâu thì may ra sau này mới kiếm cơm được, với lại 1 phần mình cũng rất đam mê làm game. Tiện thể cách đây mấy tuần trên trang web trường mình có thông báo tuyển sinh viên thực tập tại Gameloft, nhưng yêu cầu phải thông thạo ngôn ngữ C/C++. Tại sao lạ vậy? Theo mình biết thì Gameloft phát triển game cho di động mà. Đó là thắc mắc của mình, mong mọi người góp ý chân tình. Thank!
    có gì lạ đâu C/C++ dùng để lập trình di động là phải rồi còn gì nữa.
    Bạn tưởng C/C++ không dùng để lập trình di động à?

Ơ, thế hóa ra chỉ cần học C/C++ thôi à? Mình nghĩ lập trình cho di động phải có ngôn ngữ riêng chứ. Nếu thế chỉ cần thành thạo 2 ngôn ngữ này là có thể lập trình game cho mobile rồi à?

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Forest
    Ơ, thế hóa ra chỉ cần học C/C++ thôi à? Mình nghĩ lập trình cho di động phải có ngôn ngữ riêng chứ. Nếu thế chỉ cần thành thạo 2 ngôn ngữ này là có thể lập trình game cho mobile rồi à?
    Android còn lập trình được bằng C/C++ cơ mà
    Vấn đề là vật lý, hình học, logic cơ.

Ê, tớ đoán ra rồi, có thể là bên gameloft nó có mấy cái code game viết bằng C/C++ cần lập trình viên đọc hiểu và convert sang các platform khác.

Mình không rành về Android, nhưng hình như để học Android dễ thì nên học Java. C++ khác Android nhiều lắm.
    Có điều lập trình di động đâu phải cứ dùng Android??? C# hoặc C++ cũng được mà. Bạn nghiên cứu C++ và Qt cho C++, có thể viết 1 chương trình chạy cả trên máy tính lẫn trên điện thoại.

Bạn chỉ cần khá C/C++ là xưng bá võ lâm được đấy, còn hơn học nhiều ngôn ngữ mà chẳng tới đâu.

Trích dẫn Gửi bởi litikali
    Mình không rành về Android, nhưng hình như để học Android dễ thì nên học Java. C++ khác Android nhiều lắm.
    Có điều lập trình di động đâu phải cứ dùng Android??? C# hoặc C++ cũng được mà. Bạn nghiên cứu C++ và Qt cho C++, có thể viết 1 chương trình chạy cả trên máy tính lẫn trên điện thoại.

Bạn chỉ cần khá C/C++ là xưng bá võ lâm được đấy, còn hơn học nhiều ngôn ngữ mà chẳng tới đâu.
    Chính xác.
    Chỉ cần thạo C/C++ với một cross-platform framework như Qt là có thể viết chương trình cho hầu hết các HDH di động lẫn PC hiện nay.
    Demo về khả năng của Qt: http://www.youtube.com/watch?v=jRQTz...ture=plcp&hd=1. Chạy trên Android, iOS, WinRT, VxWorks, Mac.

-Java: thường dùng để viết game cho Mobile - các dòng phone hổ trợ J2ME, hoặc viết game cho Android. Ít khi dùng để viết game cho PC
    -C#: khi nhắc tới C#, ta có thể nghĩ ngay đến XNA, và gắn liền với thương hiệu Microsoft. Dùng viết game cho windows mobiles hoặc PC.
    -Javascript: dùng cho môi trường web
    Objective C: Dùng cho iOS như máy MAC, iPhone, iPad.
    -C/C++: với sự lâu đời cũng như được sự hưởng ứng rộng rãi từ hầu hết các chương trình đào tạo đại học, C/C++ được xem là ngôn ngữ cơ bản của mọi ngôn ngữ lập trình, và có lẽ ít nhất một lần trong đời thì mỗi programmer đều từng đụng đến nó. Do đó, C/C++ cũng là một ngôn ngữ khá được ưa chuộng trong lập trình game ngày nay, với khả năng thực thi trên khác nhiều platform: Windows, Linux, MacOS, Android, iphone/iPad, Symbian, Brew, Meegoo, ...

Trích dẫn Gửi bởi luvinhdat
    -Java: thường dùng để viết game cho Mobile - các dòng phone hổ trợ J2ME, hoặc viết game cho Android. Ít khi dùng để viết game cho PC
    -C#: khi nhắc tới C#, ta có thể nghĩ ngay đến XNA, và gắn liền với thương hiệu Microsoft. Dùng viết game cho windows mobiles hoặc PC.
    -Javascript: dùng cho môi trường web
    Objective C: Dùng cho iOS như máy MAC, iPhone, iPad.
    -C/C++: với sự lâu đời cũng như được sự hưởng ứng rộng rãi từ hầu hết các chương trình đào tạo đại học, C/C++ được xem là ngôn ngữ cơ bản của mọi ngôn ngữ lập trình, và có lẽ ít nhất một lần trong đời thì mỗi programmer đều từng đụng đến nó. Do đó, C/C++ cũng là một ngôn ngữ khá được ưa chuộng trong lập trình game ngày nay, với khả năng thực thi trên khác nhiều platform: Windows, Linux, MacOS, Android, iphone/iPad, Symbian, Brew, Meegoo, ...
    bạn này nói đúng nè, mình cùng chung ý kiến.

Trích dẫn Gửi bởi onapthanh
    là thành viên mới của diễn đàn và cũng mới chỉ là sinh viên khoa cntt năm 1. Tình hình nó là như thế này, mình rất muốn lập trình game cho di động (Android & iOs) nhưng không biết nên học ngôn ngữ nào. Hiện tại thì mình đang học lập trình C, mình học cái này rất chắc vì biết đây là nền tảng để học các ngôn ngữ tiếp theo. Thầy mình bảo học theo kiểu tín chỉ nước mình bây giờ thì cái gì cũng chỉ biết 1 ít
    Chọn Java/Objective-C

Trích dẫn Gửi bởi onapthanh
    là thành viên mới của diễn đàn và cũng mới chỉ là sinh viên khoa cntt năm 1. Tình hình nó là như thế này, mình rất muốn lập trình game cho di động (Android & iOs) nhưng không biết nên học ngôn ngữ nào. Hiện tại thì mình đang học lập trình C, mình học cái này rất chắc vì biết đây là nền tảng để học các ngôn ngữ tiếp theo. Thầy mình bảo học theo kiểu tín chỉ nước mình bây giờ thì cái gì cũng chỉ biết 1 ít
    Chào bạn! Mình vừa mới tốt nghiệp thôi. Nhưng cũng đã đi làm rồi. Xin được chưa sẻ với bạn một vài điều. Cũng là tâm sự để cho bạn khỏi đi vào vết xe đổ của mình.
    Trước hết việc xác định sẽ theo một hướng rõ ràng như bạn là rất tốt. Giúp bạn định hướng được. 5 năm trước mình đã ko làm được điều này nên giờ vất vả. Mai mới chọn được một hướng đi cho mình.
    Vấn đề lập trình Mobi mình xin nói như thế này:
    Hiện này có 3 hướng rất rõ ràng:
    1. Lập trình các game/ ứng dụng chạy trên Android. Hướng này thông thường và cơ bản nhất ai ai cũng chọn Java với bộ công cụ Elipse. Điều này là do Google hỗ trợ cũng như khuyến cáo. Đối với việc lập trình này đòi hỏi bạn phải có thức vững vàng về Lập trình hướng đối tượng, XML, Java, ... Và điều tất nhiên là bạn sẽ phải học các Framework.
    2. Lập trình game/ứng dụng cho IOS(Iphone) . Tương tự như Android. Nhưng IOS sử dụng Xcode trên HĐH IOS. điều đó khiến bạn phải có máy Mac.(Hoặc fake cũng ok). Và ngôn ngữ mà nó sử dụng là Opject C( Bạn nên tìm rõ Opject C # C && C++ nhé).
    3. Lập trình các game/ứng dụng chạy trên tất cả các nền Mobi. Cái này khá phức tạp, thường là những người từng code cho androi + IOS họ mới hay làm. Ngôn ngữ sử dụng đương nhiên rồi C++ (Tất cả các hệ điều hành đều có gốc gác từ C++ mà lên. Nên viết cái này thì gọi là chạy rất tít). Các này thường có cả một bộ thư viện hỗ trợ. Chủ yếu design thôi. Ngoài ra đơn giản hơn là dùng cách cổ điển JavaME.
    Nói như vậy để bạn thấy việc lập trình không hề đơn giản. Chính vì thế bạn phải chăm chỉ. Từ những thứ rất cơ bản. Nhưng cũng giống như bóng đá vậy. Cơ bản đơn giản nhưng sẽ là nên tảng sau này cho bản.
    Còn về học gì. Thì nếu bạn chọn mình khuyên bạn nên xác định đi theo một con đường chính.
    Bạn có thể học như thế này:
    1. Nắm vững kiến thức lập trình cơ bản. Cái này thì gần như các bạn sẽ học C. Rồi C++ rồi sẽ là Java. Đây là những kiến thức hết sức quan trọng. Nó giúp bạn rất nhiều sau này. Đừng khinh thường nó. Sau này bạn sẽ thấy. Kể cả đi làm hay đi phỏng vấn chúng ta sẽ chỉ dùng những thứ này thôi. Chẳng khác gì vào trận chung kết World Cup thì bạn cũng phải chuyền, đi bóng, dừng bóng cơ bản chứ. Có phải lúc nào cũng đảo chân điên cuồng đâu.
    2. Sau khi học xong rồi. Hay chọn cho mình 1 con đường . Androi hay IOS chọn 1 mà thôi đừng tham.
    a. Android: Hay xác đinh chọn Ứng dụng hay Game. Tập sự dụng Elipse (ADT Android) thật thành thạo. Viết từ game đơn giản, đến phức tạp. Cũng phải mất vài tháng mới làm quen cơ bản được. Có ai đi làm và thành thạo rồi thì nhờ họ dạy cho chút.
    b. IOS. Đơn giản có gắng mua một con máy Mac .. một Iphone lập trình cho tít. Cũng như android thôi. Vì mình chưa lập trình trên IOS nên ko nói rõ được. Có gì thì kêu gọi anh google và học hỏi từ người có kinh nghiệm.
    Bổ sung thêm cho bạn một chút nữa: Đã là dân lập trình bạn phải xác đinh Tiếng Anh là kim chỉ Nam, Toán Login là cột xương sống. Hay học thật tốt 2 môn đó nhé.
    P/s: Chúc bạn thành công!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối