Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Từ free Pascal sang C++ phải làm gì đây?

chào các anh chị em mới chân ướt chân ráo từ FPC nhảy sang vì thấy C++ nhanh hơn khoẻ hơn và code ngắn hơn nhưng từ FPC sang C++ em gặp rất nhiều trở ngại nên muốn hỏi anh chị về nhưng kien thưc cơ bản như:
    Dùng phần mềm nào la hay nhất và thích hợp nhất(có nhiều lựa chọn ưa nên em hoa mắt lun)
    Dùng sách gì để tự học (Hiện nay em đang có mỗi quyển của QUÁCH TUẤN NGỌC)
    Mong anh chỊ giúp đỡ em

Pascal chứ FPC gì.
    Nên học C trước đi, recommend quyển: The C programming language [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Lugia
    Pascal chứ FPC gì.
    Nên học C trước đi, recommend quyển: The C programming language [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    không cần thiết phải học C trước, tùy người.

Kim vừa vào cao đẳng năm ngoái, chân ướt chân ráo, học C++ ngay đầu tiên ( C++ ISO99 và STL ) . Nói chung Kim học cũng kha khá [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]. Kì này tự dưng, bùm cái học C , chả hiểu thế nào chứ, Kim học C đơn giản mèm. Code được một số ti tí trên hệ thống Linux.

theo Kim, học cái nào trước hay sau không quan trọng, vấn đề là bạn có hiểu sâu được vấn đề hay không.

Với chủ topic, thì Kim khuyên có lẽ theo kinh nghiệm các tiền bối, hiện tại bạn có tài nguyên gì thì cứ theo tài nguyên đó mà học. Quyển sách của QTN đó, thì dùng Turbo C++, học cho chắc kiến thức C. Phải thật khá cơ, chứ học cứ lơ mơ rồi sau này chuyển IDE như VC++ thì có mà lờ mờ như chột mắt bắn tên ...
    Tự lực và cần cù là chính, chính Kim cũng tự kinh nghiệm được điều này. Mặc dù mình học kém lắm, tốt nghiệp phổ thông điểm vớt vát ... [IMG]images/smilies/mad.png[/IMG] thi đại học trượt ngoẻo [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG] ...cuối cùng cũng vớt điểm chui zô cao đẳng.
    Rồi chân ướt chân ráo vào lập trình, kì trước học lập trình C++ mà chả có máy, suốt ngày phải xin đăng kí thấy cho ké phòng lab rồi làm chân trông coi luôn để có máy thực hành. Đi làm chút rồi tiết kiệm, xin xỏ tí cũng mới mua được con PenIV cổ, cài win chạy hổng nổi, đành cài linux với gcc. Mỗi ngày một tí luyện công lập trình C với C++ một tí.
    Nếu bạn kiên trì được một thời gian dài, sẽ thấy sự biến đổi không ngờ đó [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

em cũng đã có một trình độ FPC(free pascal) rùi nhưng chuyển sang học C++ theo yêu cầu của thầy giáo(thưc chất hơn có 2 năm gọi thầy cho oai toàn xưng anh em) hiện giờ em sắp từ rã FPC rùi và se chuyển han sang visual C++ nhưng khổ nỗi chả hiểu j cả
    Đọc sách QTN đc nửa q? rùi mà em vẫn chưa hiểu lắm VD ở FPC thì F9 là compile soát lỗi nhưng sang VC++ thì chẳng hỉu F9 để làm j`
    ( ( (

Xài IDE mà cũng phải xoắn ah, chắc bạn này quen kiểu học vẹt rồi. Học thì là học cái ngôn ngữ lập trình ấy, chẳng có ai bảo học FPC hay trình độ FPC gì đó cả. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Mình xài VC cách đây hơn 2 năm, đến giờ cũng chả biết từ F1 -> F9 nó làm gì =))

sax sao anh hỏi thế học j thì hoc nhưng vẫn phải luyện tới một trình độ nhất định chứ còn học vẹt thì chả ai nói mình hok học vẹt cả

Trích dẫn Gửi bởi daicathichbahoa
    sax sao anh hỏi thế học j thì hoc nhưng vẫn phải luyện tới một trình độ nhất định chứ còn học vẹt thì chả ai nói mình hok học vẹt cả
    Hix FPC nghe ghê hết cả người .[IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG] tưởng là cái gì [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Đọc sách QTN đc nửa q? rùi mà em vẫn chưa hiểu lắm VD ở FPC thì F9 là compile soát lỗi nhưng sang VC++ thì chẳng hỉu F9 để làm j`
    ax.Có lẽ bạn nên nói là học công cụ lập trình thì đúng hơn.Chứ trong ngôn ngữ lập trình thì làm gì có F9 hay F5 gì đâu