Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Học về security | em mún bít về security

chào các pác.em là sv bk ĐN năm 2 rùi,mà em chẳng bít rùi đời mình sẽ đi về đâu.Hiện chừ thì em đang mún tìm hiểu về bảo mật,và rét hâm mộ các pác bkis.Em nghĩ nếu đc sau này em xin vào đó.nhưng giờ em mù tịt chẳng bít phải nên bắt đầu từ đâu,học ngôn ngữ nào?Mong các pác bro chỉ giáo?Em xin cảm ơn trc[IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi security_216
    chào các pác.em là sv bk ĐN năm 2 rùi,mà em chẳng bít rùi đời mình sẽ đi về đâu.Hiện chừ thì em đang mún tìm hiểu về bảo mật,và rét hâm mộ các pác bkis.Em nghĩ nếu đc sau này em xin vào đó.nhưng giờ em mù tịt chẳng bít phải nên bắt đầu từ đâu,học ngôn ngữ nào?Mong các pác bro chỉ giáo?Em xin cảm ơn trc[IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]
    cậu nên học chương trinh đào tạo về bảo mật.hình như ở Aptech có đấy.hoặ bách khoa- Aptech.tớ cung không rõ lắm nhưng tớ nhớ là tớ đọc được thông tin này ở trang web của bách khoa -Aptech

Trích dẫn Gửi bởi tranhuuhai
    cậu nên học chương trinh đào tạo về bảo mật.hình như ở Aptech có đấy.hoặ bách khoa- Aptech.tớ cung không rõ lắm nhưng tớ nhớ là tớ đọc được thông tin này ở trang web của bách khoa -Aptech
    điều kiện kinh tế nhà mìn khó khăn,ngay cả học phí ở trg mình còn phải đi làm thêm để trang trai sao có thể học trung tâm đc[IMG]images/smilies/21.gif[/IMG].Hãy cho mình bít mình nên bắt đầu từ ngôn ngữ nào . Thank!

Trích dẫn Gửi bởi security_216
    Mình xin mạo mụi chia sẽ với bạn một chút hiểu biết của mình nhé ..

Bảo mật máy tính là một lĩnh vực rộng, có rất nhiều cái nhỏ trong đó. Do mình biết cũng ít nên khó tổng hợp cho bạn được, mình chỉ đưa ra một số key word sau đây, bạn tìm hiểu xem :

+ Cryptography
    + Network Security : Firewall , IDS , DOS, DDOS, ...
    + Web : SQL Injection, XSS, ....
    + Application, OS : Reverse engineering , rootkit , Buffer overflow,...., virus, worm, trojan

Bạn muốn viết chương trình diệt virus thì nên đi sâu vào lập trình hệ thống, tìm hiểu sâu cấu trúc của hệ điều hành (thông dụng có Window, Unix/Linux), ngôn ngữ lập trình thì đa dạng : ASM (cái này nên học), C/C++ (cái này dùng nhiều), có thể là C# (bên Donet), Java ... hay cái gì đó giúp bạn có thể thao tác đến các thành phần trong hệ thống....

Chúc bạn thành công, nhớ lên google nhiều ....