Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Trước khi trở thành phân tích viên.. mình phải làm bao nhiêu năm

Trong các môn học của ngành CNTT mình thích nhất các môn về phân tích thiết kế HTTT và phân tích thiết kế hướng đối tượng nó luôn làm cho mình rất hứng thú trong việc tìm hiểu, suy luận các tình huống và cãi nhau với thầy (chỉ là cho bài học thôi nha!!!![IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG])...
    Mình mong muốn ra trường sẽ làm về chuyên ngành đó .... nhưng nghe nói phải trải qua nhiều giai đoạn từ coder --> tester-->.....--> hem biết khi nào mới được làm phân tích, thiết kế... bạn nào đã từng trả qua như vậy thì chia sẻ cho mình với... cám ơn nhiều ....

View more random threads:

đúng là cái này muốn làm phải trải qua nhiều năm kinh nghiệm,bản thân phải là coder tốt mới có thể làdudowwjc việc này

Trích dẫn Gửi bởi haian
    đúng là cái này muốn làm phải trải qua nhiều năm kinh nghiệm,bản thân phải là coder tốt mới có thể làdudowwjc việc này
    PTTKTTT cần hiểu rõ về hệ thống là diều quan trọng nhất nên tậm chí bạn không cần biết lập trình. Nhưng Designer thì lại khác .[IMG]images/smilies/18.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi DarkWizard
    PTTKTTT cần hiểu rõ về hệ thống là diều quan trọng nhất nên tậm chí bạn không cần biết lập trình. Nhưng Designer thì lại khác .[IMG]images/smilies/18.gif[/IMG]
    Em nhầm, không có chuyện một phân tích viên giỏi lại không cần biết lập trình, nếu chưa từng trải qua thời gian coding thì chắc chắn bản phân tích của ptv sẽ gặp rất nhiều vấn đề đặc thù :
    - Bản phân tích có thể đạt không đạt yêu cầu đơn giản hóa tối đa kỹ thuật lập trình hoặc thậm chí làm phức tạp thêm..--> gây ra tốn effort xử lý cho lập trình viên, làm tăng giá thành sản phẩm.
    - Đơn giản nhất là bản thiết kế sẽ bị chính lập trình viên có kinh nghiệm bác bỏ đơn giản : " Nó có code éo đâu mà biết,làm theo bản thiết kế này thì anh em coder tốn thêm mấy ngày code và sửa lỗi... "
    Do vậy yên tâm là nếu muốn trở thành phân tích viên giỏi, đầu tiên hãy làm một coder cừ khôi , kinh qua nhiều dự án đã [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Đang ở
    hà nội
    Theo quan điểm cá nhân Kevin thì:

- Phân tích viên có thể không phải là một lập trình Guru, nhưng họ phải là người am hiểu rõ cái mình cần phân tích, và phải am hiểu được nền tảng và kiến thức lập trình tốt. Có nghĩa là ngoài lập trình ra thì họ phải biết nhiều thứ hơn, có khi đơn giản là sử dụng phần mềm, hiểu được đa số mong muốn của người sử dụng, ...

- Ngoài lập trình giỏi, họ cần phải am hiểu được tính cần thiết của các yếu tố liên quan đến dự án đang cần phân tích, ví dụ như tính mở rộng, tính mềm dẻo, ...

- Trong lĩnh vực sản xuất phần mềm, phân tích viên cần phải nắm rõ được Design pattern, Architecture, XML, UML, ... Bạn chắc chắn phải động chạm đến nó.

- Còn rất nhiều thứ mà bạn cần phải biết, ngoài kinh nghiệm lập trình ra mà ở khả năng của mình mình cũng không thể liệt kê hết được.

Rất mong các anh em có kinh nghiệm cho ý kiến, Kevin chỉ nhận xét ở quan điểm cá nhân mà thôi.

Bản thân em thì thấy, mấy thằng tự xưng là designer mà không phải là coder guru thì nó có có thiết kế cái gì đi nữa thì cũng là lý thuyết, phi thực tế, sai bét nhè luôn. Gặp em là em quật thẵng tay, dốt mà cứ đòi làm thầy, làm cha thiên hạ, chỉ được cái nói dóc.
    Em chán cái CNTT VN này quá rồi, em mà làm thầy thì mấy cậu sv post mấy cái post tại sao sai, giúp em, fix bug... là em del thẵng tay, chấm rớt hết.

Trích dẫn Gửi bởi Haipt
    Em nhầm, không có chuyện một phân tích viên giỏi lại không cần biết lập trình, nếu chưa từng trải qua thời gian coding thì chắc chắn bản phân tích của ptv sẽ gặp rất nhiều vấn đề đặc thù :
    - Bản phân tích có thể đạt không đạt yêu cầu đơn giản hóa tối đa kỹ thuật lập trình hoặc thậm chí làm phức tạp thêm..--> gây ra tốn effort xử lý cho lập trình viên, làm tăng giá thành sản phẩm.
    - Đơn giản nhất là bản thiết kế sẽ bị chính lập trình viên có kinh nghiệm bác bỏ đơn giản : " Nó có code éo đâu mà biết,làm theo bản thiết kế này thì anh em coder tốn thêm mấy ngày code và sửa lỗi... "
    Do vậy yên tâm là nếu muốn trở thành phân tích viên giỏi, đầu tiên hãy làm một coder cừ khôi , kinh qua nhiều dự án đã [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]
    [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG] anh nói cũng đúng nhưng mà em thấy nếu lập trình có giỏi mấy mà không hiểu rõ về hệ thống và kỹ năng nghiệp vụ riêng của nó thì bản phân tích sẽ rất tồi. Anh có thể nói rõ hơn về vd này đc ko [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] ?

Cám ơn các chia sẻ rất hữu ích của các Pro... Mình cũng đã có một chút định hướng cho chuyện này

Mình cũng tham khảo chuyện này với Thầy từng dạy mình thì thầy nói: Ngoài các kỹ năng về lập trình thì cũng cần có các kỹ năng chuyên môn về nghiệp vụ nữa ví dụ như: làm chương trình cho ngân hàng chẳng hạn thì mình cũng ít nhiều hiểu biết các nghiệp vụ của ngân hàng như là: cho vay, tín dụng, lãi xuất ...v...v.. để có thể trao đổi với khách hàng

Không biết ý kiến các bạn như thế nào....

Tất nhiên phải là như vậy, ko biết tí nào về nghiệp vụ thì bạn định làm như thế nào?tất nhiên ko đòi hỏi hiểu biết cao siêu,nếu thế thì bạn đi làm ngân hàng luôn cho rồi. Những phải hiểu dc,có khả năng tiếp thu những gì mà bên nghiệp vụ truyền đạt lại

Trích dẫn Gửi bởi DarkWizard
    [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG] anh nói cũng đúng nhưng mà em thấy nếu lập trình có giỏi mấy mà không hiểu rõ về hệ thống và kỹ năng nghiệp vụ riêng của nó thì bản phân tích sẽ rất tồi. Anh có thể nói rõ hơn về vd này đc ko [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] ?
    Vậy thi cần phải xem lại khái niệm "lập trình viên giỏi" nêu trên , với anh thì lập trình viên giỏi ngoài việc có thâm niên lập trình và am hiểu kiến trúc phần mềm thì còn cần phải có kỹ năng :
    - Làm việc độc lập và theo nhóm tốt
    - Nhạy bén, nắm bắt nhanh yêu cầu khách hàng
    Dự án phần mềm nào cũng phải có bước phân tích thiết kế, với FSOFT đó là công đoạn làm SRS, AD , ADD ... nếu như lập trình viên chưa từng tham gia công đoạn này thì mới chỉ là coder bậc 1- nấc thang đầu tiên mà thôi...
    Nói thêm : Một bản phân tích tốt ngoài việc đảm bảo sự đúng đắn của nghiệp vụ thì yêu cầu về việc dễ dàng implement cũng là yêu cầu tối quan trọng, mà việc này chỉ đạt được khi phân tích viên có kinh nghiệm lập trình hoặc phải có sự hỗ trợ, review của các chuyên viên lập trình...
    Trả lời câu hỏi của chủ topic, một kỹ sư phân tích thiết kế sẽ tương đương với một kỹ sư cầu nối của FSOFT, để trở thành kỹ sư cầu nối thì bạn phải có ít nhất 3 năm kinh nghiệm trong FSOFT , khả năng làm việc trực tiếp với khách hàng tốt ... tính theo số năm thì có lẽ bạn phải code ít nhất trên 5 năm..Đương nhiên cũng có các trường hợp không có background coding nhưng khá hiếm ..