Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

14 tuổi muốn học lập trình. Định hướng giúp em với !!!!

Em năm nay 14 tuổi chưa biết gì về lập trình,ko biết tuổi này học lặp trình được chưa !!.Xem phim thấy người ta ngồi 1 chỗ thôi mà điều khiển được đủ thứ hỏi thì mới biết là nó đã được lập trình.
    1/Giờ em muốn học thì phải học gì đầu
    2/Sách thì phải mua những sách nào (cơ bản nha[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG])
    Các anh định hướng giúp em nha [IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]

Anh 20 rồi, học lập trình rồi, mà giờ chưa biết gì đây?!Em mới 14 mà đã đòi học lập trình, bật mí cho em nha, anh biết về máy tính hồi 15 ah? Hoc lập trình khó lắm em ơi?!?

Ái chà!!Khó lắm em ạ!

đaị ca này toàn hù em nó không àh.
    nếu học để làm hacker như trong phim thì còn khó chứ học để viết lách vài dòng code để làm vài chương trình ứng dụng nhỏ hay game mini thì không khó lắm đâu.vì mình thấy nhiều học sinh mới học tới lớp 10 mà đã code nhiều chương trình cũng pro lắm chứ
    Nếu có đam mê thì dù có khó đến đâu bạn cũng học được thôi.
    mình nghĩ bạn nên bắt đầu từ pascal đi.
    còn sách thì bạn lựa những sách hướng dẫn tự học,nếu k có rủng rỉnh tiền thì tải ebook về học còn nếu có điều kiện thì nên mua sách về học,vì khi mua thì mình có thể tham khảo thêm từ những người bán về nội dung của quyển sách đó có phù hợp không rồi mới quyết định...Nói chung tùy bạn (mình chỉ góp ý thui).

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi bigworld
    Em năm nay 14 tuổi chưa biết gì về lập trình,ko biết tuổi này học lặp trình được chưa !!.Xem phim thấy người ta ngồi 1 chỗ thôi mà điều khiển được đủ thứ hỏi thì mới biết là nó đã được lập trình.
    Hì.Để làm 1 lập trình viên thì em nên học C trước đi,nó là nền tảng cho rất nhiều ngôn ngữ hiện nay:nếu biết và nắm vững chắc C thì viêc học thêm mấy ngôn ngữ khác rất OK ví dụ:C++,C#...
    Còn Pascal thì anh khuyên la không nên học làm gì chỉ uổng thời gian thôi.Vì ngày nay ai còn xài Pascal làm ra những ứng dụng ,chương trình nữa đâu.

Học ngôn ngữ C rất dễ em à,em chỉ cần học từ những câu lệnh đơn giản,viết những bài tập nhỏ rồi tiến lên chút xíu là làm game mini for DOS: caro,rắn săn mồi ,xếp gạch ,bắn xe tăng,... là những game mà C for DOS có thể làm đc

Lên cao hơn chút nữa em có thể học lập trình windows.....

Mà em cũng fai nắm vững kiến thức về cấu trúc dữ liệu và giải thuật

Chào bạn ! mình rất thích những người mày mò, ham học hỏi, thấy bạn có trí như vậy mình cũng cảm thấy vui vui lên chia sẻ 1 chút ít về bản thân mình nhé, hi vọng nó sẽ giúp bạn.

Hồi lớp 10-12, mình mới chỉ học pascal để đi thi lý thuyết nghề để cộng điểm tốt nghiệp, nhưng mà vì tò mò và thích lập trình lên mình đã bắt đầu với nó. Vì hồi đó máy tính thật ít và cũng ko có máy có pascal. Mình đã viết những dòng code ra giấy vào 1 cuốn sổ, cứ như thế, đầu tiên là 1 chương trình hello, tiếp theo là nhập tên rùi in ra màn hình, rùi đến record, cứ thế mình phát triển dần lần, làm toán, tính đa giác, diện tích,... và ngay từ hồi đó mình đã nghĩ mình thích làm 1 coder.

Sau khi tốt nghiệp lớp 12, mình đi thi, nhưng kết quả thật tệ hại, mình ko đỗ trường cao đẳng hay ĐH nào cả, mình quyết định đi học 1 lớp trung cấp, mà mình chỉ trọng trường dạy lập trình, rất nhiều các áp phích quảng cáo và mình đã chọn 1 trường, lúc đó mình nghĩ rằng aptech mới là nơi mà mình thật sự muốn vào, nhưng để học aptech mình phải học trc lấy cái cơ bản ở 1 trường Trung cấp nào đó. và rùi 2,5 năm trung cấp qua đi và mình tiếp tục vào aptech, và giờ đây mình đang làm eproject kỳ 4 là kết thúc học ở đó rùi.

Bạn có thể chọn bất kể 1 ngôn ngữ nào đó, điều này ko quan trọng, bạn à.

Mình tin rằng với con đường mình đã chọn, mình sẽ thành công, và để có đc điều đó mình sẵn sàng trả 1 cái giá nào đó.

Mình muốn nói với bạn 1 điều trước khi đi vào con đường này: Bạn đã thực sự sẵn sàng trả 1 cái giá nào đó để đi theo con đường bạn đã chọn chưa ? nếu chưa thì bạn hãy nghĩ xem, điều thực sự muốn ở cuộc sống là gì ? đừng lấy sự thích thú nhất thời hay sự dễ dàng và chứng tỏ bản lĩnh để chọn, mọi con đường đều có khó khăn của nó, nhưng niềm đam mê, nhiệt huyết, kiên trì sẽ đánh bại điều đó.

- Ghi chú: những lời nhận xét chỉ mang tính chất cá nhân, nếu có điều gì ko phải hay sai sót, mong các bạn chỉ bảo

Cảm ơn các bạn đã đọc ! Chúc các bạn thành công !

Trích dẫn Gửi bởi bigworld
    Theo anh nghĩ là em có học được hay không thì không phụ thuộc vào em 14 tuổi theo nghĩa em còn nhỏ mà là theo cái nghĩa em đang học cấp 2 không biết em có thời gian học lập trình hay không trong khi em còn phải học những cái khác trên trường nửa.

Học lập trình không khó nếu mình chịu khó từ đầu, em cần có chút thời gian cộng thêm một chút cố gắng, sự kiên nhẫn và khả năng học hỏi từ sách vở, từ forum nửa, nếu có người có kinh nghiệm chỉ bảo thì càng tuyệt vời. Nhưng mà em lơ là, hời hợt thì thôi, không được đâu em ạ.
    Anh nghĩ là nếu em thực sự thích thì cứ học, anh tin là sẻ tốt thôi, còn không, anh nghĩ em nên chú tâm cho mấy môn trên lớp cho tốt đã.

đúng như anh quanghoa nói, trước tiên phải học tốt trên lớp đã, có thời gian thì học lập trình(tìm hiểu từ từ, ko vội), như mình hồi cấp 3 rất thích lập trình nhưng vì còn phải học trên lớp, ôn thi đại học mà phải bỏ 1 năm, bay giờ học đại học rồi thì tha hồi mà học, chỉ sợ ko ngồi được thôi.

14 tuổi học lập trình là bình thường rồi. bạn cũng ko cần phải nói tuổi mình lên để hỏi mọi người về chuyện đó đâu. Bao nhiêu tuổi học thì cũng được nếu thấy mình đủ khả năng. Còn những vấn đề như "hướng dẫn cho beginner", "em nên học gì đây", "em nên bắt đầu từ đâu?",... thì trên diễn đàn cũng có ko phải là ít.

14 tuổi học lập trình mà có chí hướng thì tốt. Có điều còn trẻ sẽ nhanh chán đấy. Chán rồi thì không muốn học nữa.

Lập trình không phải là nghề duy nhất có thể kiếm sống và cũng rất vất vả.

---------------------------------
    Có thể nói là, cái nghề lập trình như một cô gái xinh mà ai cũng có cơ hội tiếp cận. Rất nhiều chàng trai trẻ thích, nhưng lại không muốn yêu. (Ông già cũng thích đấy, nhưng mà bảo yêu thì [IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Surprised.gif[/IMG])

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối