Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Ước mơ của em là 1 lập trình game
    Lập trình game thì học toán tin là ok rùi, viết AI cũng trần ai lắm T_T. Giỏi tin không thì chưa hẳn pro, Toán + Tin = pro T_T !

Tại em thấy chương trính học có nhiều loại lắm nào là Toán cơ,Toán kinh tế ,Seminar.......mà không thấy có Tin trong đó ,với lại đọc trên các web tuyển dụng hầu như nhà tuyển dụng nào cũng đòi phải có bằng của ngành CNTT như vậy có vẻ Toán Tin là 1 ngành ít dính tới Tin phải không mấy anh??

- Bạn hỏi cái này trúng người rồi nhé?
    + Tớ có thằng bạn cực thân đang là SV năm nhất khoa Toán Tin - ĐH KHTN nè.
    Nó tâm sự là học toán tin thì phải đòi hỏi phải có tính kiên trì cao..và yêu thix nữa.Sau khi tốt nghiệp ra thì kiến thức về Tin học ứng dụng + tư duy toán cao nhưng mà khó xin việc hơn CNTT...Tớ thấy đa số đều có học kèm thêm Aptech.

+ Đa số các ngành của trường KHTN đều là ngành khoa học cơ bản (ít người quan tâm) nên điểm có thể nói là thấp so với mặt bằng chung( trừ ngành CNTT + CNSH) nên rất dễ đậu...Ko cạnh tranh gay gắt bằng các ngành Kinh tế.

+ Nếu bạn có học chuyên toán or đam mê với toán và chịu hy sinh vì nó thì hãy vào nhé ko thì bạn nản ngay.Vì giai đoạn đại cương học rất khắc nghiệt.Toàn là giải tích số trên trời ko hà...

+ Ko phải ngành CNTT nào cũng cao điểm...còn tùy trường.Nhưng đam mê lập trình thì nên vào khoa CNTT (ĐH KHTN TpHCM) đi.Điểm ko cao lắm đâu 20d thui...Trường đó có thể nói là mạnh nhất trong các trường ĐH phía Nam về đào tạo Công Nghệ Phần mềm...mạnh nhất nhưng ko có nghĩa là SV học trường đó giỏi đâu nhé...đòi hỏi bạn phải cố gắng.tại zì học tại các trường công lập thì tính ứng dụng ko cao lắm...đòi hỏi phải đào tạo thêm.

Năm 4 ngành Toán-Tin trường DHSP đây nè ^^
    Thời gian rảnh rỗi thì học thêm nhiều món khác để trang bị thêm cho mình, bằng cấp chỉ là cái đầu vào để làm việc thôi, bạn đừng quá lo lắng.

Năm nay em chọn và đăng kí vào trường ĐH KHTN TP.HCM ngành Toán Tin (nhưng em thích CNTT hơn nhưng điểm cao quá) em cũng rất thích lập trì nên nghĩ Toán và Tin học kết hợp với nhau thì rất hợp nhưng đọc trên các diễn đàn có vẻ Toán-Tin không được nhắc đến nhiều .Vậy tốt nghiệp khoa Toán Tin em có thể trở thành 1 lập trình viên đươc không.
    Ước mơ của em là 1 lập trình game nên em phải bắt đầu từ đâu , em không có định hướng được.Xin được các bậc đàn anh dạy bảo ạ
    Mình là SV ĐH KHTN TP.HCM và mình học CNTT, có vài đứa bạn ở Toán - Tin. Gặp tụi nó thì lúc nào cũng nghe than "tao học nặng quá".

Ở ngành toán tin bạn sẽ rất nặng về môn Toán nhưng có lẽ điều đó sẽ tốt vì bạn sẽ rất giỏi thuật toán.

Về chuyên ngành CNTT bạn bắc buộc học CSDL, lập trình hướng đối tượng, Đồ họa... Và ngoài ra bạn có thể tự chọn thêm các môn học nữa như Trí tuệ Nhân tạo, C#, Java...

Khi bạn học được 2 năm đầu (hình như là vậy) thì bạn sẽ được chọn chuyên ngành theo 2 nhánh là toán hay tin. Đa số là môn toán (đại số, giải tích, thông kê, toán cơ... tùm lum). Còn về tin thì bạn sẽ học về phân tích thiết kế + lập trình mạng. Có một môn học mà mình rất tích như "phân tích và xử lý ảnh" mà CNTT cũng ko được học nhưng nó lại bên chuyên ngành toán học.

Nếu lập trình Game thì có mình khẳng định Toán - Tin có thể làm tốt hơn CNTT bởi vì toán học rất cần thiết cho Game. Nhưng muốn phát triển được Game thì bạn phải tự học rất nhiều bởi vì ngay cả CNTT và Toán - Tin không đào tạo lập trình đồ họa 3D, có điều bạn nên suy nghĩ kỹ vì Game ở VN muốn phát triển thì chắc còn lâu lắm...

Tin học và Toán học giờ đây nó là hai phạm trù khác hẳn nhau. Nhưng nếu bạn học tốt toán thì việc học tin trở nên dễ hơn bao giờ hết. hê hê, có niềm đam mê kể cả thằng dốt toán như tớ cũng có thể thành lập trình viên được.
    Cố lên bạn nhé.

Mình học năm 1 ĐHKHTN ngành công nghệ thông tin đây,ngành này năm rồi lấy 20 điểm,cũng hok cao lắm đâu(năm trước nữa thì 22,5)cho nên chuyện chọn ngành vì điểm cao hay thấp thì bỏ qua,quan trọng là mình có yêu thích nó hay kô thôi,nếu yêu thích thì nên đăng ký.
    Nếu có thắc mắc gì thì pm mình.

Nhóm CNPM tuyển người nghiên cứu Đồ họa 3D để phát triển game đây ^^

Em học Toán-Tin ứng dụng vậy trở thành Programmer đc không?

Năm nay em chọn và đăng kí vào trường ĐH KHTN TP.HCM ngành Toán Tin (nhưng em thích CNTT hơn nhưng điểm cao quá) em cũng rất thích lập trì nên nghĩ Toán và Tin học kết hợp với nhau thì rất hợp nhưng đọc trên các diễn đàn có vẻ Toán-Tin không được nhắc đến nhiều .Vậy tốt nghiệp khoa Toán Tin em có thể trở thành 1 lập trình viên đươc không.
    Ước mơ của em là 1 lập trình game nên em phải bắt đầu từ đâu , em không có định hướng được.Xin được các bậc đàn anh dạy bảo ạ[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối