Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Điều kiện để học Cao Học như thế nào?

Mình mới tốt nghiệp ĐH xong, đạt bằng loại khá.

Giờ mình muốn học Cao Học mà không biết điệu kiện như thế nào nè. Như là trình độ tiếng anh phải như thế nào ? co người nói cần TOIEC, có người TOFEL, có người nói không cần chỉ cần thì đầu vào có môn tiếng anh. Cái này ai nói cho mình biết chính xác với.

Thêm cái nữa là mình nghe nói vào Cao Học chọn học chuyên ngành gì đó, như chuyên CSDL, Thuật Toán, Trí Tuệ Nhân Tạo....cái này mình càng không rõ. Ai giúp mình cái này nhé.

Mình ở sài gòn thì đào tạo Cao Học trường nào được vậy ?

Mình muốn học vào Cao Học, tuy không phải là học lên liền, mình chưa đủ khả năng, muốn làm vài năm có kinh nghiệm rồi mới thi, nhưng muốn biết trước để chuẩn bị ấy mà. Thanks mọi người lắm.

dh khtn đào tạo cao học học phí ít nhất nước.

Ai vào giùp mình, giải đáp các thắc mắc khác với. Thanks lắm

Theo em thì đã học CNTT thì buộc phải biết tiếng anh. Không cần phải giỏi nhưng kĩ năng đọc hiểu là quan trọng nhất. Kĩ năng nói tuy không quan trọng nếu anh học ở VN nhưng sẽ là một lợi thế khi anh đi xin việc làm. Nên là học tiếng anh chẳng bao giờ thừa. Mà đây là anh đang định học master nữa thì trình độ tiếng anh của anh buộc phải giỏi rồi.

Về vấn đề chuyên ngành, em có một người bạn học ở Amity University bên Ấn Độ có nói rằng khoảng 3 học kì đầu thì học lại kiến thức của đại học và có nâng cao lên chút, còn khi bắt đầu sang kì 4 thì họ sẽ cho mình chọn chuyên ngành để đi vào nghiên cứu sâu hơn về chuyên ngành đó như : programming, networking, ...

Còn chuyện học trường nào thì em ko giúp được anh. Anh thử tham khảo ý kiến của anh AlexBack xem thế nào [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Mong rằng sẽ giúp ích được cho anh.

hi bạn!
    sao ít thành viên quan tâm vấn đề này quá vậy, tình hình coi bộ đi kiếm tiền ngon ăn hơn rồi...hihi
    nếu muốn tìm hiểu chi tiết thông tin về học cao học bạn vào website của bộ giáo dục, tìm quy chế đào tạo sau đại học mà đọc. Mỗi trường tùy theo điều kiện (cơ sở vật chất, giảng viên, chuyên ngành...) của mình mà sẽ có hướng đạo tạo khác nhau. Nhưng nói chung là phải dựa theo quy chế của bộ mà thực hiện.
    TPHCM thì ĐH KHTN, ĐH BK... có đào tạo cao học CNTT. ĐH KHTN học phí thấp vì học chính quy ban ngày, ĐH BK thì chính quy học buổi tối nên học phí cao hơn xíu. Còn khác trường khác thì tôi không rõ lám nhưng chắc chắn là học phí cao hơn nhiều và đầu vào cũng dễ hơn luôn (hihi).
    Thi đầu vào 3 môn: tiếng anh (môn điều kiện, có thể miễn môn này. Đọc quy chế sẽ rõ), môn toán rời rạc, môn chuyên ngành (gồm cấu trúc dữ liệu, cơ sở dữ liệu, giải thuật, kỷ thuật lập trình... nói chung là hướng về tư duy lập trình của bạn và chuyên ngành bạn dự thi)
    cao học là ... (không nói rõ được, vì sẽ đụng chạm nhiều lám). Nếu có đề tài nghiên cứu thì tốt, không có thì cứ thi đậu rồi vào học sẽ được các thầy cô gợi mở cho đề tài mà nghiên cứu.
    Cứ nhấm mắt đưa chân, biết đâu 2 năm sau diễn đàn có thêm vài thành viên là thạc sĩ cho oách.

Đăng ký thi Cao học đi ( Thấy Bách Khoa cũng đang tuyển nghiên cứu sinh ) . Nếu bằng giỏi sẽ miễn 2 môn , nhưng bằng khá thì phải thi hết . Chúc thành công ...

Trích dẫn Gửi bởi david8xvn
    hi bạn!
    sao ít thành viên quan tâm vấn đề này quá vậy, tình hình coi bộ đi kiếm tiền ngon ăn hơn rồi...hihi
    nếu muốn tìm hiểu chi tiết thông tin về học cao học bạn vào website của bộ giáo dục, tìm quy chế đào tạo sau đại học mà đọc. Mỗi trường tùy theo điều kiện (cơ sở vật chất, giảng viên, chuyên ngành...) của mình mà sẽ có hướng đạo tạo khác nhau. Nhưng nói chung là phải dựa theo quy chế của bộ mà thực hiện.
    TPHCM thì ĐH KHTN, ĐH BK... có đào tạo cao học CNTT. ĐH KHTN học phí thấp vì học chính quy ban ngày, ĐH BK thì chính quy học buổi tối nên học phí cao hơn xíu. Còn khác trường khác thì tôi không rõ lám nhưng chắc chắn là học phí cao hơn nhiều và đầu vào cũng dễ hơn luôn (hihi).
    Thi đầu vào 3 môn: tiếng anh (môn điều kiện, có thể miễn môn này. Đọc quy chế sẽ rõ), môn toán rời rạc, môn chuyên ngành (gồm cấu trúc dữ liệu, cơ sở dữ liệu, giải thuật, kỷ thuật lập trình... nói chung là hướng về tư duy lập trình của bạn và chuyên ngành bạn dự thi)
    cao học là ... (không nói rõ được, vì sẽ đụng chạm nhiều lám). Nếu có đề tài nghiên cứu thì tốt, không có thì cứ thi đậu rồi vào học sẽ được các thầy cô gợi mở cho đề tài mà nghiên cứu.
    Cứ nhấm mắt đưa chân, biết đâu 2 năm sau diễn đàn có thêm vài thành viên là thạc sĩ cho oách.
    Hi bạn, cảm ơn bạn nhiều lắm, đề mình vào xem.

À sao bài bạn hình như có mấy chỗ ẩn dụ hả ? có gì bạn góp ý thẳng đi.

Dân lập trình ai cũng tính đường hậu khi ngưỡng 30t mà, mình thì chưa đâu nhưng tính tìm đường hậu cho cuộc sống mai sau thôi mà. Góp ý nói rõ đi diễn đàn thôi mà [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Thanks bạn

bạn cứ thi đậu rồi nhập học, tự động sẽ hiểu ra những chổ ẩn dụ (theo như ý bạn) thôi
    ở trong chăn mới biết trong chăn có rận...huhu

Trích dẫn Gửi bởi david8xvn
    bạn cứ thi đậu rồi nhập học, tự động sẽ hiểu ra những chổ ẩn dụ (theo như ý bạn) thôi
    ở trong chăn mới biết trong chăn có rận...huhu
    Nói cho đi mình rút kinh nghiệm, share nhau mà !!! ^^ thanks

Nếu không có thân thế, ô dù, không là 'con ông cháu cha' và bạn lại chưa có nhiều khả năng tốt thì không nên học cao học. Bạn học cao học xong mà kiến thức còn 'lum bum' thì sẽ rất khó để xin việc làm, ngoại trừ cơ quan nhà nước.

Đừng để học cao học rồi, lương vẫn là 1.5tr mà nhiều công ty còn không muốn nhận, vì cái bằng có chữ 'cao học'.

Ý kiến của cá nhân mình như vậy.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối