Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

môn học bổ trợ cho IT programmer

chào các bạn!!có ai biết các môn hoc cần thiết đê bổ trợ kiến thức cho IT programmer hay không?
    hay là các bạn cho mình một danh sách các môn sao cho kiến thức liên tục và có thể giới thiệu các sách kèm theo nữa!
    mong rằng nhận được sự giúp đỡ!
    cám ơn rất nhiều!!!!![IMG]images/smilies/online.gif[/IMG][IMG]images/smilies/applause.gif[/IMG]

Theo riêng cá nhân mình thì:

1. Học cộng, trừ, nhân, chia cho tốt. Nghe thì có vẻ buồn cười vì đa số nghĩ rằng mình đều biết nhưng mà thực sự đây là cái cần học tốt không chỉ trong lập trình mà ngành nào cũng cần. Mình từng cho các ứng viên (đã tốt nghiệp đại học) làm một loạt các bài toán cộng, trừ, nhân, chia kết quả thật bất ngờ là chỉ có 1/3 số ứng viên có khả năng hoàn thành cho kết quả chính xác.

2. Sử dụng máy tính và các phần mềm tốt, một thống kê cho thấy rằng những người có khả năng lập trình tốt là những người sử dụng các phần mềm máy tính rất tốt. Họ có khả năng khắc phục các sự cố máy tính của mình rất tốt, so với người kém hơn.

3. Khả năng tư duy logic tự nhiên hay còn gọi là logic toán đời sống. Đây mới là điều quan trọng giúp bạn biến các vấn đề khó khăn sang vấn đề mà ai cũng có thể giải quyết được.

Input + giải pháp = output mong muốn của bạn, ít ra xác suất cái này cũng khá cao.

Bổ sung thêm 1 điều nữa
    4. Team Work
    Giờ lập trình viên chắc chả ai ngồi mình để làm từ đầu đến đuôi sản phẩm (ngoại trừ những sản phẩm kiểu Hello World viết chơi để test)
    Cho bạn một câu này: "Hiểu những gì người khác viết và viết những gì người khác hiểu".
    Chúc bạn thành công!

ý mình là các thứ khác ngoài những điều trường đã dạy đó các anh!!