Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Trích dẫn Gửi bởi vungtroicuabo
    em đang định thi vào ngành CNTT , ở nhà rảnh rỗi muốn tự học trước, nhưng em thấy nhiều môn quá ko biết học cái gì, cho em hỏi lập trình về mạng thì cần phải hiểu biết những cái gì????
    bạn cứ học từ cái

Mã:
    cout << " Hello word " ;
    hoặc

Mã:
    printf ( " Hello word " );

em đang định thi vào ngành CNTT , ở nhà rảnh rỗi muốn tự học trước, nhưng em thấy nhiều môn quá ko biết học cái gì, cho em hỏi lập trình về mạng thì cần phải hiểu biết những cái gì????
    bạn kiếm tài liệu c của aptech mà đọc
    mình thấy nó viết đơn giản + dễ hiểu
    học lập trình thì nên từ c đi lên [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

học nhiều toán , chú tâm vào số học . Tập thói quen đam mê và rèn luyện thuật toán. Học thuật toán rất có lợi. Để rèn thuật toán thì bạn nên dùng C / C++ hoặc Pascal.

Đang ở
    24 Rạch Bùng Binh , P10,Q3 , HCM
    Ngành CNTT cần học những gì?
    đây là 1 câu hỏi rất khó. Những cái cần học thì quá nhiều không thể đếm được . Ngành CNTT là lĩnh vực quá rộng

Nếu muốn liệt kê những cái mà mình phải học thì sáng mới hết:| chọn đường nào đi cảm thấy hợp với mình nhất là dc[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi elkidvnn1
    Nếu muốn liệt kê những cái mà mình phải học thì sáng mới hết:| chọn đường nào đi cảm thấy hợp với mình nhất là dc[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Bạn này nói đúng lắm!!!!

Nếu bạn nghĩ sức mình giỏi, có tiềm năng và mong muốn vào Gooogle hoặc Microsoft (và có khả năng sang Mỹ) thì nên học cái này: Computer science . Chọn một ngành trong đó và học thật là giỏi. Chỉ cần giỏi một thứ cũng tốn rất nhiều công sức rồi.

Còn một ngành khác đỡ phải học lý thuyết khoa học phức tạp và nghiêng về thực hành nhiều hơn, là cái mà ta hay gọi là công nghệ thông tin (Information Technology). Bạn muốn học lập trình thì dễ thôi. Nhưng quan trọng là những kỹ năng đằng sau nó để giúp bạn làm được những thứ phức tạp lại là chuyện khác. Dù sao lập trình cũng là khởi đầu tốt, bạn nên chọn một ngôn ngữ lập trình để học. Mình nghĩ bạn nên học Java, vì syntax của nó khá là thân thiện, có IDE gần với môi trường Windows (lúc mới học lập trình nhiều bạn sẽ chán nản vì phải học với cái Borland cũ kĩ không biết bao giờ mới làm được ứng dụng GUI).

Để học Java bạn chỉ cần download Netbeans và download một cuốn ebook (khuyến khích là tiếng Anh. Head First Java và Head First nói chung là sách rất là thân thiện cho người mới bắt đầu).

Điều cuối cùng là lập trình cần phải kiên nhẫn. Giai đoạn đầu là giai đoạn khó khăn nhất, cũng là giai đoạn thử thách bản thân nhất. Nếu bạn vượt qua được hết cho đến khi bạn quen được với chuyện gõ code và để ý từng thứ chi tiết nhất, mọi việc trở nên dễ dàng hơn nhiều. Nhưng nếu bạn bỏ cuộc giữa chừng, chẳng hạn giáo viên ra bài tập cho bạn làm, bạn tự làm không nổi và liên tục bỏ qua hoặc mở đáp án và tiếp tục như vậy trong một thời gian dài, kiến thức của bạn cũng chỉ gần như con số 0.

Học cách quan hệ xã giao, văn hóa "phong bì" là dễ thở nhất [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

học cấu trúc dữ liệu + giải thuật và thêm 1 ít ngôn ngữ nữa là mặn mà

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối