Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

search những từ này xem sao:FPGA,Quartus7.2
    sao lại chuyển sang cái này
    định làm nghiên cứu à. nói thực nhé học cái này không có tưogn lai, nó phù hợp cho ngâm cứu thôi
    nên học C/C++, java,.net.... thì kiếm tiền nhiều hơn+triển vọng hơn

Em cũng chả rõ nưa. Vì đồ án của em đang nghiên cứu về phần này.

Tìm tài liệu đọc cũng thấy mơ hồ. Nên muốn lên đây xem anh chị nào đã từng học cho em chút kinh nghiệm.

Cảm ơn anh MD5 ạ, em sẽ hỏi thầy về nhắc nhở của anh.

Nếu còn là SV rất hoanh nghênh nghiên cứu những thứ này
    còn khi làm thực tế không còn time để nghiên cứu những thứ này
    tuổi trẻ muôn năm
    Thân
    MD5

Trích dẫn Gửi bởi suzuki_aka
    Cho em hỏi những trường ĐH nào của Việt Nam đào tạo lập trình VHDL (lập trình mô phỏng phần cứng )

Nếu anh chị nào đang học có thể cho em một vài địa chỉ học Online hoặc tài liệu được không ạ.

Em xin cảm ơn !
    Ko biết System C có phải thứ bạn cần ko. Hồi hè mình có học qua 3 buổi nhưng ko hỉu lắm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Chỉ biết nó mô tả phần cứng. Thấy thầy nói môn này dành cho lớp điện tử của điện tử viễn thông [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Nếu bạn thích có thể tìm hiểu: Trường Đh Công Nghệ - Đh Quốc Gia HN
    Thầy Bùi Duy Hiếu: hieubd@vnu.edu.vn

Bên BK có đó, mình đang học đây ! Nhưng mà tự học là chính thôi !

Thanks các anh, em vừa tìm hiểu, đa phần các trường trong Thành Phố HCM và Hà Nội được học hết rồi, mà nó còn là môn học chủ đạo. Lập trình mô phỏng cho vi điều khiển. Cái này hay lắm, toàn liên quan đến kỹ thuật số thôi. Em tân sinh viên còn non lắm, mong các anh chỉ thêm cho.

Chào bạn,

Chúng ta có một số sai lầm khi hiều về VHDL(thực chất đây chỉ là ngôn ngữ thuộc về lĩnh vực FPGA).

Để trả lời cho bạn trường nào dạy VHDL thì mình biết ít, chứ hỏi trường nào dạy FPGA thì có một số ít trường. Điển hình là trường BKHCM của mình, chỉ có khoa Điện chuyên ngành điện tử viễn thông và khoa Khoa học và kỹ thuật máy tính chuyên ngành kỹ thuật máy tính, và một số chương trình đặc biệt khác như chương trình đào tạo tiên tiến chuyên ngành ECE sẽ dạy FPGA. Mỗi nơi có một trường phái riêng: vd khoa điện thì theo VHDL(trường phái châu âu), khoa máy tính thì theo Verilog(trường phái châu Á và Mỹ). Nhưng thực ra ngoài làm còn nhiều ngôn ngữ nữa vd như Verilog hướng đối tượng...

Về việc học thì đâu tiên bạn phải học qua một số môn cơ sở gọi là để hiểu công nghê này là gì như: Digital Technique, Fuldamental of Digital Sytem and Design, Microcontroller, rồi sẽ đến cuốn Logic Design with HDL, Logic Synthesis.

Khi đó bạn sẽ làm quen với các công cụ như ModelSim(mô phỏng và testBench nhưng chán lắm), Quartus(của Altera) hay thằng gì của Xilinx(hiên nay đang ở top về FPGA) mình quên rồi,

Còn về việc chuẩn bị thì bạn cần có sức khỏe + mắt tinh tường( nhìn xem testBench sai chỗ nào, giống cài này
    )
    + cái hok thể thiếu là tiền bạc bạn phải mua một board về FPGA(cái này thi hem rẻ) rẽ thì 3-5M mắc thì cỡ vài chục k$ cũng có, cái vừa vừa như trong phòng thí nghiệm của mình là DEE2 cỡ 500$, lúc mua thì bạn phải chứng minh mình mua cho việc học, nếu không giá sẽ độn lên một ít(không nhỏ đâu [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG])
    Hiên giờ thì có một số cty ở VN đang làm về lĩnh vực này như Renesas(350$ khởi điểm), AMCC(APM)(ở APM thì lương khởi điểm không phải là ít hình như là 500-600$ thì phải và mảng này đang thiếu trầm trọng)... Mình cũng biết một vài công ty VN như FPT,Viettel đang mở hướng R&D về cái này(do đọc mấy cái tin tuyển dụng [IMG]images/smilies/daydreaming.gif[/IMG]).

Còn về hướng nghiên cứu trên thế giới thì nhiều lắm, mà trong lĩnh vực này bạn phải xác định bạn ở đâu trong cái cây của họ(ý là bạn làm phần nào vì cái nay cũng rộng), ở phía khoa máy tính thì mình biết là họ cố gắng hiện thực các giải thuật từ software xuống hardware(cái khó ở chỗ là hardware thì chạy nhanh hơn, nhưng lại bị ít về bộ nhớ vì vậy các giải thuật cần optimize có khi phải thay cái khác cho phù hợp), một dự án lớn là bỏ cả cái NIDS vào
    (Pattern Matching Engine with Limited-time Update for NIDS/NIPS) một title của paper trên trang IEEE

Để làm về hướng này bạn cần phải có nhiều về đam mê(vì sẽ gặp nhiều khó khăn trước mắt như thiếu cộng đồng Việt Nam về hướng này, suy nghĩ nhiều thì bị tẩu hỏa [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG], phòng thí nghiệm hỗ trợ thì tốt, nếu không hỗ trợ thì phải bỏ tiền túi ra... hồi đó vì đam mê mà mất vài m [IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG])

Đêm còn dài mình chỉ tới đây thôi nhé, nếu các bạn thích thì bữa nào rãnh mình làm một bài hẳn hoi về nó lun [IMG]images/smilies/18.gif[/IMG]. Kiến thức mình chỉ có hạn, mong các bậc tiền bối chỉ giáo thêm.
    Bạn là tân sinh viên tại sao bạn lại chọn FPGA nhỉ? hay vì nghe một số anh bạn thấy nó hay hay [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG].

Chúc vui.