Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Cần làm những gì để trở thành 1 lập trình viên

Em năm nay vừa tốt nghiệp cấp 3 đang chuẩn bị đi học cao đẳng em muốn học trước tìm hiểu vào tự học trước để trở thành 1 Lập Trình Viên nhưng em không biết nên bắt đầu từ chỗ nào.Và nên chọn nhưng loại sách nào để đọc.Mọi người có thể cho em biết nên bắt đầu từ cái gì ? Nên chọn ngôn ngữ lập trình nào là cốt lõi để sau này em có thể học sang nhiều ngôn ngữ khác mà không phải học lại từ đầu.
    Mà em biết để học trở thành 1 LTV thì cần phải có vốn Tiếng anh nhưng hiên tại em rất kém về TA em muốn tìm hiểu vài chương trình học TA để sau này có thể làm tốt trở thành 1 LTV.
    Mong mọi người giúp đỡ em [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi tatyasurai
    Tiếng Anh bạn có thể bổ sung trong quá trình học tập, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì để tìm tài liệu hoặc các kiến thức mới bạn phải đọc hiểu được.
    Còn về sách thì trên mạng cũng khá nhiều, nhưng theo giáo viên mình nói thì bạn nên học ngôn ngữ C hoặc C++ trước vì nó khá là căn cơ (theo mình nó là nền tảng). Rành rồi thì học hướng đối tượng vì thầy mình nói nó rất quan trọng.
    Vững được cái cơ bản thì bạn có thể học thêm nhiều ngôn ngữ khác.

Trên đây chỉ là kinh nghiệm bản thân nên có tính chủ quan, chỉ nên tham khảo thôi nha
    cảm ơn bạn nhé[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Tiếng Anh bạn có thể bổ sung trong quá trình học tập, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì để tìm tài liệu hoặc các kiến thức mới bạn phải đọc hiểu được.
    Còn về sách thì trên mạng cũng khá nhiều, nhưng theo giáo viên mình nói thì bạn nên học ngôn ngữ C hoặc C++ trước vì nó khá là căn cơ (theo mình nó là nền tảng). Rành rồi thì học hướng đối tượng vì thầy mình nói nó rất quan trọng.
    Vững được cái cơ bản thì bạn có thể học thêm nhiều ngôn ngữ khác.

Trên đây chỉ là kinh nghiệm bản thân nên có tính chủ quan, chỉ nên tham khảo thôi nha

cảm ơn chia sẻ của bạn nhé! một chia sẽ có ích

Cần phải có logic tốt, và lòng kiên trì thì mới lập trình được.