Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Học tiếng Anh quan trọng trong lĩnh vực IT!

Kinh nghiệm tuyển dụng trong ngành IT của mình buộc mình phải đóng góp ý kiến nhỏ. Các bạn IT Vietnam mình còn chưa coi trọng TA đúng mức thì phải. Nhiều bạn rất giỏi về chuyên môn nhưng không thể làm việc được ở các công ty nước ngoài, với đối tác nước ngoài vì hạn chế về ngôn ngữ.
    Cũng cùng 1 công việc, 1 bạn lập trình giỏi, có kn làm việc cho cty VN có thể kiếm $400-$500/t. Trong khi các cty nước ngoài trả bạn gấp 2, gấp 3 và nếu di làm ở nước ngoài có thể gấp 10 lần. Vậy thì vì sao đầu tư cho TA còn bị coi nhẹ như vậy?

View more random threads:

Không phải là k đầu tư bác ạ , mà là chưa biết cách đầu tư

Đầu tiên là từ trước đến nay học TA ở việt nam đã có tiếng là dài dòng lý thuyết nhưng k hiệu quả , việc học cả 10 năm ngoại ngữ mà k viết nổi 1 bài luận TA đơn giản là chuyện bt , giáo trình thì cứ mỗi 1 cấp học lại reset 1 lần :| , trước em học cấp 2 hết các thì trong TA đến lên cấp 3 lại học lại hello với hi ( hệ 3 năm ) [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG])

Tiếp đến phải nói là do k phải ai học lập trình cũng nghĩ đến việc đầu tư cho TA từ những ngày đầu học lập trình ( em k nói các bác giỏi nhé , những bác đã giỏi thì khoản này tất nhiên k xoắn ) , đó là do chưa có nhiều người giỏi đi trước ở cạnh để định hướng cho , h đây em cũng đang phải chật vật để học lại TA mong rằng khá hơn đây , hồi xưa mà tham gia congdongcviet sớm hơn h chắc khá nhiều ròi

Trích dẫn Gửi bởi hoclaptrinh1989
    Không phải là k đầu tư bác ạ , mà là chưa biết cách đầu tư

Đầu tiên là từ trước đến nay học TA ở việt nam đã có tiếng là dài dòng lý thuyết nhưng k hiệu quả , việc học cả 10 năm ngoại ngữ mà k viết nổi 1 bài luận TA đơn giản là chuyện bt , giáo trình thì cứ mỗi 1 cấp học lại reset 1 lần :| , trước em học cấp 2 hết các thì trong TA đến lên cấp 3 lại học lại hello với hi ( hệ 3 năm ) [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG])

Tiếp đến phải nói là do k phải ai học lập trình cũng nghĩ đến việc đầu tư cho TA từ những ngày đầu học lập trình ( em k nói các bác giỏi nhé , những bác đã giỏi thì khoản này tất nhiên k xoắn ) , đó là do chưa có nhiều người giỏi đi trước ở cạnh để định hướng cho , h đây em cũng đang phải chật vật để học lại TA mong rằng khá hơn đây , hồi xưa mà tham gia congdongcviet sớm hơn h chắc khá nhiều ròi
    Bạn khẳng định 1 câu " từ trước đến nay học TA ở việt nam đã có tiếng là dài dòng lý thuyết nhưng k hiệu quả" mình nể pạn thật. Tầm nhìn của bạn rộng thật?

Cảm ơn anh chủ topic, góp ý của anh tuy nhỏ nhưng rất là hay.

Trích dẫn Gửi bởi Asakura Yoh
    Bạn khẳng định 1 câu " từ trước đến nay học TA ở việt nam đã có tiếng là dài dòng lý thuyết nhưng k hiệu quả" mình nể pạn thật. Tầm nhìn của bạn rộng thật?
    Chứ vậy bạn thấy không đúng sao , mình đang nói đến ít nhất là hệ thống dạy học TA ở những trường công từ cấp 1-3 , giáo trình thì thay đổi liên tục học sinh chẳng biết đường nào mà lần , chưa kể còn càng ngày càng nặng , trừ những trường chuyên lớp chọn mình k nói , còn bạn thử xem bao nhiêu học sinh cấp 3 bây h nói được TA giao tiếp thành thạo , nắm chắc được ngữ pháp cơ bản nào :-?? , nếu ngay cả những cái đó mà cũng k rõ thì thử hỏi sau này học lập trình phải tiếp xúc với lượng TA chuyên ngành nhiều , bạn nghĩ những học sinh đó giỏi được chắc :-?

Trích dẫn Gửi bởi itjobs
    Kinh nghiệm tuyển dụng trong ngành IT của mình buộc mình phải đóng góp ý kiến nhỏ. Các bạn IT Vietnam mình còn chưa coi trọng TA đúng mức thì phải. Nhiều bạn rất giỏi về chuyên môn nhưng không thể làm việc được ở các công ty nước ngoài, với đối tác nước ngoài vì hạn chế về ngôn ngữ.
    Cũng cùng 1 công việc, 1 bạn lập trình giỏi, có kn làm việc cho cty VN có thể kiếm $400-$500/t. Trong khi các cty nước ngoài trả bạn gấp 2, gấp 3 và nếu di làm ở nước ngoài có thể gấp 10 lần. Vậy thì vì sao đầu tư cho TA còn bị coi nhẹ như vậy?
    Em đọc sao thấy mâu thuẫn quá, thường thì lập trình giỏi thì đều giỏi tiếng Anh. Dốt tiếng Anh -> không đọc tài liệu tiếng Anh, giỏi lập trình là điều không thể.

Trích dẫn Gửi bởi L.N.T.A
    Em đọc sao thấy mâu thuẫn quá, thường thì lập trình giỏi thì đều giỏi tiếng Anh. Dốt tiếng Anh -> không đọc tài liệu tiếng Anh, giỏi lập trình là điều không thể.
    biết đâu người ta có cao thủ dẫn đường.
    đúng là học tiếng anh trong các trường học của VN mình thì ngoài cái ngữ pháp ra thì chẳng biết gì hết.
    bắt đầu học tiếng anh từ năm lớp 6 tới nay đã gần 10 năm rồi mà chỉ biết làm bài tập ngữ pháp là rành àh. Còn khoảng giao tiếp bình thường thì cứ như thằng câm điếc chứ nói chi là làm việc ở nước ngoài [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]

mình thấy giỏi tiếng anh là nền tảng tốt trong lập trình, tuy nhiên có người giỏi lập trình mà ko giỏi TA, họ đọc tài liệu thì hiểu, còn phần giao tiếp, viết luận văn bằng TA thì po tay[IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]

Thực ra có một số dạng (như mình) có thể gọi là biết đọc tài liệu lập trình nhưng vẫn không giỏi (dốt) tiếng Anh.
    Thành ra phải đính chính lại là: Giỏi lập trình nhưng chưa chắc đã giỏi tiếng Anh mà phải gọi là giỏi " tiếng lập trình". Có nghĩa là thường chỉ quen đọc các từ ngữ chuyên ngành còn tiếng Anh thì vẫn kém.
    Mình đọc các cuốn sách về lập trình, nhất là theo kiểu tutorial rất là nhanh, nhiều lúc còn nhanh hơn cả tiếng Việt (vì họ viết dễ hiểu hơn) nhưng đọc một cuốn truyện cổ tích thì lại phải tra từ điển đều đều. Đó chính là sự khác biệt

Chưa chắc đâu.Mình có thằng bạn làm lập trình.Máy bị lỗi,hay in ra cái j nó cũng hiểu và đoc đc.Nhưng cô giáo Anh Văn kêu nó lên bảng thì cứ như cái máy bị nhiễm virut jax.Giỏi Tiếng Anh chỉ giúp 1 phần trong lập trình,ăn thua là giỏi ngôn ngữ chuyên ngành