Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Mình muốn làm việc ở một cty nước ngoài thì cần những yếu tố gì?

Mình là sv năm 1 ĐH SG và có định hướng là theo chuyên ngành phần mềm hoặc Mạng... vì đã nhìn trước được tương lai của các công ty VN đối với việc tuyển dụng vì nó giống như là "hình thức" tuyển vậy thôi.. thực chất vẫn do "chỗ quen biết (!?)".. Vì vậy quyết tâm của mình là sẽ làm việc ở một cty nước ngoài, họ rất xem trọng năng lực thực sự chứ ko phải vớ vẩn như VN . Mong nhận được lời khuyên của các bạn về vấn đề này. Àh tiện thể cho mình hỏi luôn về các công ty ở nước ngoài tại SG. Có những công ty nào và bạn cảm thấy cty nào là tốt nhất. Rất cảm ơn các anh chị và các bạn ^^

Trích dẫn Gửi bởi Trinh_lam93
    Mình là sv năm 1 ĐH SG và có định hướng là theo chuyên ngành phần mềm hoặc Mạng... vì đã nhìn trước được tương lai của các công ty VN đối với việc tuyển dụng vì nó giống như là "hình thức" tuyển vậy thôi.. thực chất vẫn do "chỗ quen biết (!?)".. Vì vậy quyết tâm của mình là sẽ làm việc ở một cty nước ngoài. Mong nhận được lời khuyên của các bạn về vấn đề này. Àh tiện thể cho mình hỏi luôn về các công ty ở nước ngoài tại SG. Có những công ty nào và bạn cảm thấy cty nào là tốt nhất. Rất cảm ơn các anh chị và các bạn ^^
    ĐH sài gòn chuyên về sư phạm . Bạn học IT cũng khó xin việc lắm đấy , năm 1 thì lo học đi là vừa ,đừng có tư tưởng "chổ quen biết " .Bạn mình nó vừa tốt nghiệp đh SG ,đang xin việc ko được kìa .Ngành này ko giống như công chức đâu ,làm ko được thì đuổi thôi mắc công giử lại phá hoại [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi l4ngtu191
    ĐH sài gòn chuyên về sư phạm . Bạn học IT cũng khó xin việc lắm đấy , năm 1 thì lo học đi là vừa ,đừng có tư tưởng "chổ quen biết " .Bạn mình nó vừa tốt nghiệp đh SG ,đang xin việc ko được kìa .Ngành này ko giống như công chức đâu ,làm ko được thì đuổi thôi mắc công giử lại phá hoại [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]
    Thật đáng buồn vì bạn ko đọc kỹ mấy dòng mình viết. Vì mình rất bức xúc với chien dựa vào "chỗ quen biết" của tình trạng ở các cty VN bây giờ ,nên mới quyết tâm làm việc ở cty nước ngoài vì cách làm việc của họ rất chuyên nghiệp

Các bước tuyển dụng:
    - Nhận CV qua mail hoặc nộp trực tiếp.
    - Chọn lọc và gọi đến công ty làm bài test
    - Pass bài test thì phỏng vấn (hỏi về bài test hay một số thứ liên quan)
    - Pass thì deal lương và hẹn ngày đi làm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Mình cũng đi test nhiều rồi, tạch cũng nhiều. Phỏng vấn vào hôm thứ 5 thì chị HR bảo là "thứ 2 em có thể đi làm" [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Mình là sv năm 1 ĐH SG và có định hướng là theo chuyên ngành phần mềm hoặc Mạng... vì đã nhìn trước được tương lai của các công ty VN đối với việc tuyển dụng vì nó giống như là "hình thức" tuyển vậy thôi.. thực chất vẫn do "chỗ quen biết (!?)".. Vì vậy quyết tâm của mình là sẽ làm việc ở một cty nước ngoài, họ rất xem trọng năng lực thực sự chứ ko phải vớ vẩn như VN . Mong nhận được lời khuyên của các bạn về vấn đề này. Àh tiện thể cho mình hỏi luôn về các công ty ở nước ngoài tại SG. Có những công ty nào và bạn cảm thấy cty nào là tốt nhất. Rất cảm ơn các anh chị và các bạn ^^
    - việc đầu tiên là bạn phải học trên lớp cho tốt đã
    - bạn mới học năm 1 nên các nhận định của bạn ở trên vẫn mang tính chất chủ quan là chính ,chưa phản ánh đúng tình hình thực tế...bạn cứ học tập thêm 1 thời gian nữa sẽ có cái nhìn đầy đủ toàn diện hơn, lúc đó bạn mới biết được mình mạnh ở điểm nào, nên phát huy cái nào. thích là 1 chuyện, thực tế lại là chuyện khác
    - công ty nào tốt thì cũng khó nói, thường thì phải "vào trong chăn mới biết chăn có rận hay ko ", còn các đánh giá chủ quan bên ngoài thì cũng chỉ nên tham khảo
    - quan trọng mục tiêu của bạn là gì , ko quan trọng là bạn làm ở đâu đâu. bây giờ mấy cái nghề tưởng vớ vẩn & nghèo nàn như trông xe,trà đá vỉa hè...lại đâm hót, thu nhập cả tháng có khi vài trăm triệu (bãi trông xe),vài chục triệu (bán trà đá)...
    - chuyên nghanh phần mềm nói riêng vs IT nói chung phải học thêm ngoài rất nhiều (có lẽ là 70-80%) thì sau khi ra trường bạn mới mong có được công việc tốt
    - chúc bạn có đc định hướng đúng đắn , 5-6 năm nữa quay lại topic này truyền kinh nghiệm cho thế hệ sau nghe [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Cám ơn những lời khuyên hữu ích của bạn ^^[IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]
    (áh mà trà đá gì "vài chục triệu" trả giá cao vay bạn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG])

(áh mà trà đá gì "vài chục triệu" trả giá cao vay bạn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG])
    bạn ngạc nhiên lắm à [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

thế này nhé :

1 tháng muốn kiếm đc 30 triệu, tức tầm 1 triệugày
    3000 Đ 1 cốc trà đá, nghĩa là cần 334 lượt uống/ ngày.

ở Khu bách khoa hà nội. tính cả 5 khóa thì tầm cỡ 15.000 sinh viên ,hơn 2000 giáo viên, hơn 3000 sinh viên ở trong kí túc xá...chỉ tính riêng sinh viên ở kí túc, cứ cho là 500 người thường xuyên uống trà đá hàng ngày, chưa kể 1 ngày 1 người uống vài lượt, có khi 1 lượt vài cốc.....tính sơ sơ thôi đã vượt xa 334 lượtgày rồi đó bạn à, trừ những khoản thâm hụt linh tinh thì 30 triệu /tháng là bình thường

thời còn là sinh viên mình cũng đóng góp cho quán trà đá BK vài cốc/ ngày [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] (hồi đó mới có 500 Đ/ cốc trà đá. hix)

Đang ở
    hà nội
    Theo mình muốn làm việc ở những cty nước ngoài trước tiên trình độ tiếng Anh phải "pro" khả năng chuyên môn cao.
    p/s :Nghe anh Zstar tính mà ham ghê. Chắc em phải chuyển qua bán trà đá kiếm sống quá[IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi huuhung
    Theo mình muốn làm việc ở những cty nước ngoài trước tiên trình độ tiếng Anh phải "pro" khả năng chuyên môn cao.
    p/s :Nghe anh Zstar tính mà ham ghê. Chắc em phải chuyển qua bán trà đá kiếm sống quá[IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG]
    Thêm 1 nghề tay trái là "trà đá dạo" đi huynh [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

Khi làm một nghề ngoài thu nhập ntn mình nghĩ một yếu tố khác cực kì quan trọng là tính chất cviec đó ntn, nó có quá nhàm chán hay cực kì thú vị hay ko thôi... Mấy cái nghề tay chân đó thì thu nhấp nói vậy cũng cao đấy nhưng... ôi cuộc sống còn là gì ^^

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối