Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Trích dẫn Gửi bởi Wazi Armstrong
    1. Bạn thích nó ở chỗ nào. Không phải là nghe tên kêu kêu, oai oai mà thích nhé [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    2. "Ngôn ngữ lập trình sơ đẳng" là gì?
    3. Chưa biết gì cũng chẳng khó khăn lắm đâu (như mình)
    4. Học trước được gì tốt nấy. Theo mình bạn nên học tiếng Anh trước.
    Thân!
    1.e thích vì đó là 1 ngành có tương lai nó có nhiều thách thức......CNTT yêu cầu đam mê và kiên nhẫn ở người theo học
    2. Vì e chưa biết gì về ngôn ngữ lập trình => em nói như vậy a không hiều cũng đúng.......cần học những gì để vào học mình tiếp thu và có những suy luận đúng hướng về những bài mình đang học
    3. không khó khăn nhưng cần được các đàn anh chỉ bảo và vẽ hướng
    4. em đang học Anh Văn đây

Để chọn trường thì nhắm vào khả năng của mình thôi, các trường công lập thường căn cứ vào điểm thi đại học, xem coi mình có khả năng thi đc bao nhiêu điểm?
    Còn nếu gia đình có điều kiện hơn thì có thể chọn trường tư, liên kết, trung tâm,...
    Đhqg TpHCM là niềm mơ ước của nhiều người, bạn nên cân nhắc chọn CNTT của các trường thành viên.(nếu bạn thi ĐH điểm hơi cao hơn TB chút ít), chất lượng tương đối ngang nhau.Ở quận 4 qua đường Nguyễn Văn Cừ rất gần, thôi thì cứ KHTN mà tiến.
    Theo kinh nghiệm bản thân, nếu chưa biết gì nhiều về CNTT cũng ko vấn đề gì, tuy nhiên phải nỗ lực rất nhiều mới mong ko bị quá nhiều người bỏ rơi(cũng có nhiều người như bạn mà). Trong quá trình mình học thì thấy:điểm thường phản ánh sức học của bạn(tương đối), nếu muốn đạt đc điểm cao thì thường xuyên đòi hỏi chăm chỉ(quan trọng), nhiều lúc đòi hỏi iq cao!, đôi lúc cần sự nhanh nhẹn kết hợp thông minh, sự hoạt bát của mỗi người cũng khác nhau.Có một số người đạt điểm cao nhờ tính ma lanh, nhờ bám trụ vào người giỏi, điều này cũng có thường trong ĐH, tại vì CNTT làm nhóm rất nhiều nhưng chắc chắn khi đi làm có lẽ sẽ kiểm nghiệm đúng hơn khả năng . Một người xuất sắc thì hội tụ nhiều yếu tố,nói chung mỗi người mỗi cảnh, cứ chiến đấu hết khả năng của mình thì cũng đc rùi.
    Mình có điều yêu thích trong làm nhóm là thà chọn người bình thường mà siêng còn hơn là biết nó thông minh, nhanh nhẹn nhưng hay lười.Kết quả có thể ko cao lắm nhưng đảm bảo công việc sẽ nằm trong tầm kiểm soát. Mấy người lười thường bỏ việc bất ngờ, ko làm luôn cũng có. Bạn cũng đừng quá lo về sự hiểu biết hiện tại.

Đầu tiên là xác định lại cho rõ. Có muốn theo đuổi cả đời với cái này ko
    Đâm lao thì theo lao. Đừng nghe nó ... "ghê gớm" mà cũng thích thích đi theo cho .."oai"

Thứ 2 là: Lo học ôn thi ĐH đi cho vững, thi đậu vào rồi nói gì thì nói
    Hiện có đại học FPT đào tạo CNTT(tính = tiền $) rất "mạnh", đảm bảo đầu ra cho sinh viên(quan trọng có sức bám trụ mà theo học hay ko), hình thức thi : Trắc nghiệm logic và 1 bài luận. Thi đạt điểm cao thì sẽ dc Vay vốn học tập, cao hơn sẽ dc học bổng bán phần và nếu xuất chúng thì dc học bổng toàn phần.
    -> Nên đi thi thử đi cho biết, ngoài thi ĐH đại trà. Chả mất mát gì nhiều đâu, hình như 50K lệ phí đăng kí

Thi đậu, có ghế ngồi ĐH rồi vào đây bàn tiếp[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Em cũng có cùng câu hỏi với chủ topic... nên hỏi vào đây luôn cho đỡ tốn tài nguyên
    bản thân em thấy mình học được hai môn Anh và Toán ( Vật Lí và Hóa thì chịu, không có niềm đam mê [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG] ) cũng sắp thi rồi mà chưa chọn được định hướng rõ ràng.
    - Khối D có liên quan đến CNTT không ?
    - Liệu có nên học trước 1 ngôn ngữ lập trình trước khi vào ĐH ?
    - Nếu có thì có nên học C# mà bỏ qua C/C++/Pascal ... ( lớp em toàn hầu như cả lớp không thích học Tin + thầy không được mặn mà với khối D lắm nên việc học Tin của em bị ảnh hưởng rất nhiều)

Em rất thích CNTT vì tính năng động và phát triển nhanh chóng của nó, mong các tiền bối chỉ bảo !!

Không cần. Việc của bạn là hãy dành thời gian ôn thi ĐH đi.
    Chuyện biết trước 1 ngôn ngữ lập trình trước khi vào học CNTT chỉ như là chuyện trẻ mẫu giáo được học trước đọc viết đánh vần, làm toán này nọ để vào lớp 1 cho "đỡ ngỡ ngàng với bạn bè". Nhưng thực ra thì cứ đến tuổi lớp 1 thì trẻ tự có khả năng tiếp thu chuyện tập đọc viết đấy, và cũng chả có gì quan trọng. Nó cứ thế học và vẫn tiếp thu được như binh thường.
    Âu nếu mà bạn có tinh thần HỌC VƯỢT thì lại là chuyện khác, bạn học trước NNLT để thời gian vào ĐH bạn học vựot những thứ khác và cứ thế tiếp tục như thế thì sẽ khác.

Nhưng mình nghĩ việc trước mắt là cứ hãy Dành cái Ghế vào ĐH đi đã. Mấy chuyện vặt vãnh biết trước lập trình này nọ chả là cái xái gì so với việc bây giờ bạn ôn thi ĐH!

Trích dẫn Gửi bởi hungctk33
    Cần gì phải có căn bản, Vào đại học cày cuốc sau, cót lõi là bạn có tư duy ko ?. Tố chất của người lập trình.
    nếu em nói mình không có tư duy thì tự khinh bản thân mình quá ... [IMG]images/smilies/18.gif[/IMG] ^^
    sắp thi rồi nên em muốn có 1 định hướng rõ ràng để khi ôn thi khỏi vướng bận.
    ...Em thuộc con gia đình chính sách nên học trường công lập sẽ đỡ vất vả hơn nhưng thấy đa phần các trường công lập chỉ cho thi khối A.[IMG]images/smilies/21.gif[/IMG] bây giờ em nên chuyên hướng qua khối A hay tiếp tục học khối D ạ !

Trích dẫn Gửi bởi blackromance
    Em cũng có cùng câu hỏi với chủ topic... nên hỏi vào đây luôn cho đỡ tốn tài nguyên
    bản thân em thấy mình học được hai môn Anh và Toán ( Vật Lí và Hóa thì chịu, không có niềm đam mê [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG] ) cũng sắp thi rồi mà chưa chọn được định hướng rõ ràng.
    - Khối D có liên quan đến CNTT không ?
    - Nếu có thì có nên học C# mà bỏ qua C/C++/Pascal ... ( lớp em toàn hầu như cả lớp không thích học Tin + thầy không được mặn mà với khối D lắm nên việc học Tin của em bị ảnh hưởng rất nhiều)

Em rất thích CNTT vì tính năng động và phát triển nhanh chóng của nó, mong các tiền bối chỉ bảo !!
    Ngành CNTT có khối A và D1(Toán, Văn, Anh)
    Học trước 1 ngôn ngữ cũng hk cần thiết lắm vì năm đầu tiên sẽ được dạy nhập môn bắt đầu từ gõ word, excel, powerpoint,tin A1,A2... các năm sau đó thì nâng dần dần lên cho nên cho dù bạn chưa biết gì về lập trình (hay thậm chí chưa biết gõ word) cũng vẫn học được như bình thường như mọi người [IMG]images/smilies/cool.png[/IMG]

cho nên giờ quên cái vụ đó đi mà tập trung vào thi đại học đi, đậu trường nào ngon ngon ák thì cầm cái bằng mới có giá trị (Việt Nam là zậy đó [IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG])

Cần gì phải có căn bản, Vào đại học cày cuốc sau, cót lõi là bạn có tư duy ko ?. Tố chất của người lập trình.

Trích dẫn Gửi bởi ShinKarra
    1.e thích vì đó là 1 ngành có tương lai nó có nhiều thách thức......CNTT yêu cầu đam mê và kiên nhẫn ở người theo học
    2. Vì e chưa biết gì về ngôn ngữ lập trình => em nói như vậy a không hiều cũng đúng.......cần học những gì để vào học mình tiếp thu và có những suy luận đúng hướng về những bài mình đang học
    3. không khó khăn nhưng cần được các đàn anh chỉ bảo và vẽ hướng
    4. em đang học Anh Văn đây
    Mình nghĩ có lẽ nếu như để thách thức với tương lai thì tốt nhất bạn nên tự học ở nhà. Còn về các trường đại học đào tạo CNTT ở VN thì hầu hết là sinh viên tự học, do đó học ở nhà hay ở trường cũng chẳng có gì khác nhau cả[IMG]images/smilies/11.gif[/IMG][IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]