Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Ứng dụng môn học Toán rời rạc?

Ngày mai mình bắt đầu thi TRR để kết thúc học phần vậy mà vẫn tự suy nghĩ mãi về ứng dụng của môn này thì chỉ thấy có cái Logic và đại số Bool thôi và có lẽ thêm cái phần Ánh xạ, pp đếm..
    Mấy cái kia thì mình ko biêt để làm gì nữa, chẳng hạn như Chương Quan hệ gồm QH, dàn, thứ tự... Các bạn chia sẻ với mình về vấn đề này với. Cám ơn rất nhiều [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Trinh_lam93
    Ngày mai mình bắt đầu thi TRR để kết thúc học phần vậy mà vẫn tự suy nghĩ mãi về ứng dụng của môn này thì chỉ thấy có cái Logic và đại số Bool thôi và có lẽ thêm cái phần Ánh xạ, pp đếm..
    Mấy cái kia thì mình ko biêt để làm gì nữa, chẳng hạn như Chương Quan hệ gồm QH, dàn, thứ tự... Các bạn chia sẻ với mình về vấn đề này với. Cám ơn rất nhiều [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]
    Cứ thi cho qua đi đã.
    Mấy cái quan hệ, tập có thứ tự để chém gió cho nó ảo [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]

Ứng dụng vô số,biểu hiện ra ngoài khác nhau.
    Lý thuyết đồ thị cũng là toán rời rạc.

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi Trinh_lam93
    Toán rời rạc là để học típ môn Cơ sở dữ liệu đó em trai ,Nói ứng dụng CTDL cũng ko chuẩn vì có trường dạy lý thuyết đồ thị là 1 môn riêng [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]

Toán rời rạc có nội dung khá rộng gồm: đại số Bool, quan hệ, lý thuyết đồ thị

Ra trường thì cũng có ứng dụng nhưng ko nhiều lắm [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]. Các phần về lý thuyết đồ thị, tìm kiếm tối ưu, luồng trên mạng sẽ có ứng dụng.

học toán rời rạc trọng tâm là phần đồ thị, mình đang học phần đồ thị mà khó hiểu quá

Cái lý thuyết đồ tihj mà dc đề cập trong Toán rời rạc thì khá bé nhỏ nhưng cũng có ứng dụng rồi.
    Còn đi sâu vào thì có 1 môn lý thuyêt đồ thị riêng, rất kinh khủng

không phải có ứng dụng hay ko mà là có biết ứng dụng hay ko

quan sát con kiến đi kiếm ăn thì được cái gì cho ngành cntt, thế mà có người dựa vào đó nghĩ ra thuật toán mới.

Có ứng dụng hay ko thì phụ thuộc chủ yếu vào bạn chứ ko phải môn toán rr

toán học làm việc với các tập vô hạn,
    tin học làm việc với các tập hữu hạn,
    Toán rời rạc là cây cầu nối toán học & tin học.
    trực tiếp nhất, học tốt toán rời rạc thì làm mấy câu lệnh if, while tiện hơn (nhờ phần logic and/orot/xor)
    trực tiếp nhì, học tốt toán rời rạc thì học tốt môn lý thuyết csdl (nhờ lý thuyết hợp/giao trong TRR) sau này thiết kế csdl sẽ tốt hơn (tiết kiệm bộ nhớ, dễ mở rộng...)
    ngoài ra, TRR có một số ứng dụng rất hay mà dịch ra tiếng Việt hơi chuối nên Long để tiếng Anh:

Game theory, decision theory, utility theory, social choice theory
    mấy cái này ai thích thì cứ lên mạng tra cứu. google có đầy.
    P/S: câu hỏi rất hay, chứng tỏ bạn là người có chủ kiến khi nhận được nhiệm vụ, chứ không phải loại "robot thịt" ai bảo gì làm nấy.