Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7
    Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội

cách học lập trình tốt..năm 2 nên học gì??

hiện tại thì e đang học năm 2 nhưng thấy nhiều bạn năm 2 mà đã code rất tốt, tối ưu và biết nhiều về giải thuật..vì bọn nó học từ hồi cấp 3. Vậy cho e hỏi như vậy thì e có thua bọn nó xa k? Vì giờ mới năm 2, e cũng chưa biết gì về HTML,CSS,PHP. Và giờ thì giải thuật còn chưa học hết vd như quy hoạch đông, tham lam,.. vậy theo a chị thì e giờ nên đầu tư vào giải thuật hay học cả HTML,CSS rồi PHP nữa.

học tàng tốt kiến thức trên trường + mở rộng ở nhà hehe. mềnh năm 2 mà cũng có pít j âu.
    ngu vẫn hoàn ngu hehe

Ko thua nếu bạn biết cố gắng luyện tập.
    Có 1 bài phân tích rất hay của tiền bối đi trước,( lúc trc học ở ĐH BK HCM) . Bạn có thể tìm thấy ở box này hoặc google đều có với key : "làm sao để học tốt CNTT ở Đại học" .
    Có nói đến yếu tố bình đẳng và sự khởi đầu của những sinh viên bước vào ghế ĐH nói riêng hay ghế (bậc trên trung học) nói chung.

Về vấn đề học giải thuật hay code thì mình khuyên bạn như sau.
    Giải thuật vẫn phải học. Bên cạnh đó học thật vững 1 ngôn ngữ lập trình(đừng ham hố học nhiều). Để ta còn có cái mà mô tả, thể hiện giải thuật, cũng như làm giải thuật để ta tăng trình độ code lên cao.
    Xong 2 quả này có vẻ kha khá, ta học 1,2,3... ngôn ngữ nữa để đáp ứng nhu cầu tuyển dụng. Cũng như trau dồi thêm thứ khác

clchicken nói chí phải. Ngôn ngử chẳng qua thể hiện cái giải thuật của mình thôi nên mình giải thuật tốt nắm chắc ngôn ngử thì cấy chi mà không làm được chứ. khi rành rồi phát triển ngôn ngử mới cũng chưa muộn

Mình cũng đang học năm 2, cùng thắc mắc với bạn, nhưng nghĩ lại từ khi bước vào lớp lý thuyết các môn lập trình, thì thầy cô có nói 1 câu" tôi dạy các bạn tư duy lập trình chứ không dạy ngôn ngữ lập trình..", mình lúc đó không hiểu ổng nói cái ji hết, sau khi học tới môn ctdl rùi qua pplthdt thì tạm gọi là hiểu chút chút, ngôn ngữ chỉ là công cụ để ta thể hiện và kiểm chứng ý tưởng của mình cho một vấn đề, một bài toán cụ thể nào đó thui..

Trích dẫn Gửi bởi huyphy
    Mình cũng đang học năm 2, cùng thắc mắc với bạn, nhưng nghĩ lại từ khi bước vào lớp lý thuyết các môn lập trình, thì thầy cô có nói 1 câu" tôi dạy các bạn tư duy lập trình chứ không dạy ngôn ngữ lập trình..", mình lúc đó không hiểu ổng nói cái ji hết, sau khi học tới môn ctdl rùi qua pplthdt thì tạm gọi là hiểu chút chút, ngôn ngữ chỉ là công cụ để ta thể hiện và kiểm chứng ý tưởng của mình cho một vấn đề, một bài toán cụ thể nào đó thui..
    nge các môn học có vẻ mềnh là đồng môn nhỉ hehê

Hix ẹc, các bạn dc dạy sớm wa' đỡ mất time.
    Ở trường mình thì tới năm 3 mới dc học cái đó. 2 năm đầu học toàn toán toán toán rồi toán, xù cả đầu [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

@ : Cơ mà sao treatmaster có vẻ có nhiều đồng môn nhầy, lực lượng của các bạn quá đông [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG], áp đảo cả cộng đồng. hehehehe