Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Học lập trình nên bắt đầu từ đâu

Chào mọi người!
    Mình muốn trở thành lập trình viên nhưng không biết phải học những cái gì vì thực sự mình cảm thấy CNTT quá nhiều thứ để học. Theo mình biết thì để trở thành 1 lập trình viên thì phải biết ngôn ngữ lập trình và tư tưởng thuật toán. Vậy một người mới như mình nên học ngôn ngữ gì ? Phương pháp học ngôn ngữ và giải thuật ra sao? Xin mọi người hãy chỉ ra phương hướng đi cho mình

Câu hỏi của bạn tưởng chừng đơn giản khó trả lời quá.

Nên chọn ngôn ngữ nào dễ học cái đã ( Pascal chẳng hạn ). Ngôn ngữ dễ học để bạn làm quen về cách giải thuật toán. Còn cách trình bày thì mỗi ngôn ngữ đều khác nhau cả. Cho nên nắm vững thuật toán thì giải bài sẽ dễ hơn

Trích dẫn Gửi bởi hieu811
    Chào mọi người!
    Mình muốn trở thành lập trình viên nhưng không biết phải học những cái gì vì thực sự mình cảm thấy CNTT quá nhiều thứ để học. Theo mình biết thì để trở thành 1 lập trình viên thì phải biết ngôn ngữ lập trình và tư tưởng thuật toán. Vậy một người mới như mình nên học ngôn ngữ gì ? Phương pháp học ngôn ngữ và giải thuật ra sao? Xin mọi người hãy chỉ ra phương hướng đi cho mình
    Học C đi bạn. C làm được nhiều thứ lắm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Tốt nhất là học thuật toán đi bạn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

bạn học C/C++ -> Algo with C -> Java -> OOP and algo with java -> others.

Trích dẫn Gửi bởi SmallInt
    Tốt nhất là học thuật toán đi bạn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Học thuật toán mà không học ngôn ngữ lập trình thì tối ngày ngồi nhìn thuật toán chơi hả bác [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]