Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Tester cũng không đơn giản đâu

Trích dẫn Gửi bởi Wazi Armstrong
    Tester cũng không đơn giản đâu
    Nói chung là lý thuyết về test ( hay cao siêu hơn có tên là Kiểm thử phần mềm ) thì nghe qua cũng loàng ngoằng vào phức tạp ... nhưng thực tế mình thấy công việc của mấy chị em đội test ở cty mình cũng chả có gì ngoài việc sử dụng phần mềm ... làm sao cho ra đc lỗi vào báo lại các bước thực hiện để ra được lỗi ý cho ae dev ... tất nhiên là cũng có 1 vài quy trình kiểm thừ cần phải thực hiện theo ... luơng cũng chả đc là bao nhiêu ... do chất xám bỏ vào cũng ko nhiều ...

p/s : tester còn 1 việc nữa cũng khá thú vị là đào tạo sử dụng cho khách hàng .. vì đơn giản họ là ng được sử dụng phần mềm trc khi khách hàng đc sử dụng ...

dòng đời xô đẩy làm gì thì làm bạn ah
    [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG][IMG]images/smilies/11.gif[/IMG][IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]

DEV thôi. Sống chết thì cũng phải làm DEV. Dòng đời chắc ko xô đẩy lắm đâu.

Sau khi ra trường bạn sẽ làm Tester hay DEV?

Lâu rồi mình không vào diễn đàn, hôm nay hỏi các bạn một vấn đề mà nhiều bạn Sinh viên cũng đang rất quan tâm:

Sau khi ra trường, các bạn sẽ làm Tester hay DEV?

Trích dẫn Gửi bởi MrChicKen_NAD
    Nói chung là lý thuyết về test ( hay cao siêu hơn có tên là Kiểm thử phần mềm ) thì nghe qua cũng loàng ngoằng vào phức tạp ... nhưng thực tế mình thấy công việc của mấy chị em đội test ở cty mình cũng chả có gì ngoài việc sử dụng phần mềm ... làm sao cho ra đc lỗi vào báo lại các bước thực hiện để ra được lỗi ý cho ae dev ... tất nhiên là cũng có 1 vài quy trình kiểm thừ cần phải thực hiện theo ... luơng cũng chả đc là bao nhiêu ... do chất xám bỏ vào cũng ko nhiều ...

p/s : tester còn 1 việc nữa cũng khá thú vị là đào tạo sử dụng cho khách hàng .. vì đơn giản họ là ng được sử dụng phần mềm trc khi khách hàng đc sử dụng ...
    Tester cũng tùy mức, và cũng phụ thuộc vào sự chuyên nghiệp đến mức nào nữa, 1 loại người suy nghĩ ra nó có khả năng lỗi cái gì, lỗi chỗ nào khả năng nhiều nhất,và nó có các trường hợp lỗi tùy vào khả năng đó,..thì phải cần chất xám chứ, còn một người chuyên làm theo những gì nguoi trên thì không nhất thiết phải có chuyên môn cao, còn với mình chẳng bao giờ thích ngồi những vị trí này với để đc trả ít lương.
    Một trong những câu khẩu quyết của Kiểm chưng phần mềm là sẽ không bao giờ test hết lỗi phần mềm(ko phải những phần mềm như hello word đâu), Luôn luôn như vậy.Vì vậy cũng cần 1 người có trình độ cao để vạch hướng test đem lại lợi ích cao nhất, đa số các phần mềm mình xài sau khi đã qua các quy trình test trong công ty họ còn đem các bản beta ra cho mình xài thử, làm mình vô tình trở thành các công nhân test không công nhưng lợi ích mà công ty nhận được lớn.
    Phụ nữ rất thích hợp làm test,nhưng muốn chiếm vị trí cao trong 1 nhóm test thì trình độ về test phải cao, có rất nhiều kĩ thuật test, mỗi kĩ thuật có nhiều kĩ thuật con + nhiều công cụ free hoặc bản quyền(phần mềm hàng tỉ cũng có).Test nếu đi sâu cũng là một đám rừng !
    Riêng mình chưa thấy thích test[IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]

dev.
    Sau bao nhiêu lưỡng lự mình cũng chọn đc cho mình 1 hướng đi là: Mobile Developer ( Java là chủ yếu ) .

Trích dẫn Gửi bởi tauit_dnmd
    dev.
    Sau bao nhiêu lưỡng lự mình cũng chọn đc cho mình 1 hướng đi là: Mobile Developer ( Java là chủ yếu ) .
    Mình thì chưa biết nhiều về java nhưng 99% mình sẽ theo java (đang nghiện rồi) có thể là J2EE cộng với php và Javascript (Yeah! [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG])

Không biết mình là test hay dev

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối