Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Học để lấy kiến thức và kiếm thu nhập nuôi bản thân, nên học gì?

Mình sv1 của 1 trường dh ở HN hiện trôi hết 1 kỳ học rồi giờ tiếp theo kỳ 2 và cũng sắp kết thúc rồi [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG] theo mình thấy lang thang ở 1 số topic của diễn đàn mình có rất nhiều người tự học và có 1 trình độ nhất định(1 số nói không qua học đại học chính quy[IMG]images/smilies/Surprised.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Surprised.gif[/IMG]). Mình đam mê về cntt từ nhỏ từ thời sơ được mấy cái phần mềm edit hồi nhỏ xíu thì khoái làm hacker đi hack game[IMG]images/smilies/redface.png[/IMG][IMG]images/smilies/redface.png[/IMG].Cũng lao vào mấy 4rum học ngôn ngữ lập trình thấy hay hay và vui. Kết thúc năm 11 chuyển sang lớp 12 gia đình định hướng cho vào 1 trường đại học về kỹ thuật nhưng nhất quyết mình chọn cntt vì khoái viết code [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG] và cũng mong cơ hội việc làm dễ chịu.Nhưng tới giờ thì mất phương hướng ở trường thầy cô dạy các thứ như cấp 3 toán hóa có tin nhưng là những thứ căn bản.Mình là thằng đầu óc nhận thức cũng được nhưng thấy bảo tới năm 3 mới học chuyên ngành mình sợ ra trường cầm bằng về làm lót chuột mất lên mình muốn mọi người định hướng cho mình là lên học chuyên sâu vào phần nào và tài liệu hoặc ai pro nhận mình làm đệ tự thì vui quá mình theo học khoa bảo mật-phần mêm của dh công nghệ hn.Việc học mình không ngại khó và thức đêm
    =>Học để lấy kiến thức và kiếm thu nhập nuôi bản thân!!!!!!!!

Cám ơn mọi người đã đọc!!

Bạn nói là bạn đam mê từ nhỏ, với một người đam mê có lẽ là cũng có một số thành tích chứ nhỉ? Bạn có thể cho mọi người biết một chút về vấn đề này hay không hay đam mê chỉ là do bạn tự nghĩ ra?

Cá nhân mình thì chưa nhìn thấy đam mê của bạn, nên chả biết bạn đam mê như thế nào?

PS: Kiếm thu nhập để nuôi bản thân thì IT có khi không phải là lựa chọn tốt đâu

Trích dẫn Gửi bởi Kevin Hoang
    Bạn nói là bạn đam mê từ nhỏ, với một người đam mê có lẽ là cũng có một số thành tích chứ nhỉ? Bạn có thể cho mọi người biết một chút về vấn đề này hay không hay đam mê chỉ là do bạn tự nghĩ ra?

Cá nhân mình thì chưa nhìn thấy đam mê của bạn, nên chả biết bạn đam mê như thế nào?

PS: Kiếm thu nhập để nuôi bản thân thì IT có khi không phải là lựa chọn tốt đâu
    dạo trước lớp 10 em có gặp 1 anh ở diễn đàn giangho.tv web này đóng rồi thì phải đợt đó em thấy anh ấy bảo anh ấy tự học từ năm lớp 10 anh đó học mất 3 năm để có thể hoàn thiện về làm web thiết kế đồ họa viết phần mềm (web toàn hack game online) và thu nhập sống rất thoải mái thế là tự đợt đó em tự học về asm và vb6 có gì không hiểu hỏi anh ý phần mềm đầu tiên em làm được là edit xtrap của ảnh rùi scan code mình viêt=vb cho game cf cảm giác nó hoạt động khá thù vị và từ đó em tự học và mày mò từ lúc học đến lúc nghỉ em cũng chưa kiếm được xu nào nhưng đổi lại cái cảm giác làm ra 1 phần mềm nói chúng cho nó sống và chạy tốt thực sự rất vui nếu như vậy chưa phải đam mê thì em dùng từ chắc chưa chính xác nhưng cứ sơ được code của ai là em ngồi xem đến hiểu thì thôi và viết lại nhưng đảo cách lặp và vòng lặp.Em nghĩ cũng có chút sở thích em gác việc học này 1 năm để ôn thi vào dh để thực hiện cái mục đích học để biết những gì chưa biết.Còn về vấn đề tài chính thì hoàn cảnh nhà em cũng bt không dư giả cho lắm phần vì thích phần vì kinh tế nữa 2 động lực để em học có gì sai mong anh góp ý [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi thanlongbakhi
    Mình sv1 của 1 trường dh ở HN hiện trôi hết 1 kỳ học rồi giờ tiếp theo kỳ 2 và cũng sắp kết thúc rồi [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG] theo mình thấy lang thang ở 1 số topic của diễn đàn mình có rất nhiều người tự học và có 1 trình độ nhất định(1 số nói không qua học đại học chính quy[IMG]images/smilies/Surprised.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Surprised.gif[/IMG]). Mình đam mê về cntt từ nhỏ từ thời sơ được mấy cái phần mềm edit hồi nhỏ xíu thì khoái làm hacker đi hack game[IMG]images/smilies/redface.png[/IMG][IMG]images/smilies/redface.png[/IMG].Cũng lao vào mấy 4rum học ngôn ngữ lập trình thấy hay hay và vui. Kết thúc năm 11 chuyển sang lớp 12 gia đình định hướng cho vào 1 trường đại học về kỹ thuật nhưng nhất quyết mình chọn cntt vì khoái viết code [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG] và cũng mong cơ hội việc làm dễ chịu.Nhưng tới giờ thì mất phương hướng ở trường thầy cô dạy các thứ như cấp 3 toán hóa có tin nhưng là những thứ căn bản.Mình là thằng đầu óc nhận thức cũng được nhưng thấy bảo tới năm 3 mới học chuyên ngành mình sợ ra trường cầm bằng về làm lót chuột mất lên mình muốn mọi người định hướng cho mình là lên học chuyên sâu vào phần nào và tài liệu hoặc ai pro nhận mình làm đệ tự thì vui quá mình theo học khoa bảo mật-phần mêm của dh công nghệ hn.Việc học mình không ngại khó và thức đêm
    =>Học để lấy kiến thức và kiếm thu nhập nuôi bản thân!!!!!!!!

Cám ơn mọi người đã đọc!!
    Tớ nghĩ trước tiên cậu nên học nắm chắc và học vững chuơng trình ở trường trước đi đã. Riêng về ngành CNTT, và đặc biệt ngành bảo mật, cậu phải tìm tòi, tự học là chính, đào sâu kiến thức từ những cái học trên trường, rồi tìm hiểu từ bên ngoài nữa. Cậu tham khảo blog của anh thaidn (đang làm việc tại Google) để hiểu rõ hơn về bảo mật.

Mình cũng đã đọc một lần trước đây, nhưng thật sự mình không biết khuyên bạn thế nào cả, có lẽ bạn còn rất trẻ, con có nhiều cơ hội, cứ bình tĩnh.

Cái mà bạn học được nó có vẻ rất hay nhưng mà lại không tốt. Tuy nhiên, làm các tool để hack game, Kevin cũng thấy nhiều bạn kiếm được thu nhập rất khá vì số lượng người chơi game nhiều lắm. Vấn đề tài chính lúc còn trẻ không vấn đề, nhưng khi bạn có tuổi, xây dựng gia đình sẽ là vấn đề lớn nên bạn cần phải suy nghĩ.

Học để lấy kiến thức thì bạn cần phải vất vả một vài năm, học từ từ, học từ căn bản, đến khi đạt được một trình độ nhất định, đủ điều kiện sẽ phát huy được.

Học để kiếm thu nhập nuôi bản thân thì IT rất có thể không phải là lựa chọn tốt, nhưng nói chung cũng tùy vào duyên số. Hj hj