Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hỏi về con đường học vấn cho IT ?

Mình đã học CNTT ở nhưng năm 12 nghĩ sớm đi làm , hiện nay ko đi học ĐH nhưng mình vẫn có 1 cái nền . Mình đã biết đc Kỹ Thuật Lập Trình ( PHP thằng này dễ).
    Ae cho mình hỏi h muốn học nhưng cái nền móng vững chắc như ( Toán Rời Rạc , Cấu Trúc Dữ Liệu ... ) .Mình nên học nhưng môn nào trước ý nghĩa của từng môn mong nhưng đàn anh đi trước hoặc nhưng em nhỏ đã biết chỉ giáo mình [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]

Không cần học vì không phù hợp với cái "nền" của bạn !
    Tốt nhất là nên học :
    -kỹ thuật đọc hiểu,lấy yêu cầu của người dùng ( user requirement ) , mô tả thành tài liệu chuẩn( thành thạo các diagram : use case , activities
    -kỹ thuật hiểu,viết tài liệu thiết kế theo chuẩn ( SRS , Design document ) , mô thành tài liệu chuẩn ( thành thạo các diagram : sequense , data flow. class design , cách viết PSEDO CODE
    Học theo các thứ tự ưu tiên :
    (1) là đọc hiểu trước , (2) là tự tạo ra .. học thêm các kỹ thuật phụ, tăng cường kỹ thuật code đễ hỗ trợ cho các bước này cũng như tạo cơ hội làm các dự án lớn để có điều kiện làm các bước trên ..
    Nếu thông minh mà vay mắn thì sau 1 năm có thể tự tin không cần bằng đại học vẫn sống tốt !

Chịu thua thấy cái nào thiếu thì tự học, không tự học được thì bỏ tiền để người ta dạy cho. Thấy bạn bảo biết lập trình PHP vậy cái biết của bạn là đến đâu ? tự xây dựng mô hình MVC để code cho nó chưa có thành thạo Framework hay CMS nào hay chưa bạn biết PSD->Html chưa Javascript và CSS responsive có biết không?

Muốn học được cái nền móng, bạn cần khảo sát xem cái nền của bạn có gì? và bạn sẽ xây cái móng trên chất liệu gì?

Thực ra mà nói nó cũng như xây nhà thôi, bạn xây trên nền đá(đá vôi, đá ong) thì chỉ cần mấy viên gạch lót cũng leo cả chục tầng, nếu bạn xây trên nền cát thì bạn chỉ cần gia cố vị trí và thêm vài chục phân bê tông là ngon rồi, nhưng nhỡ may cái nền của bạn là ao chuôm, hay đầm lầy thì cái móng khác hẳn. Nhưng đấy là nói dọa bạn thế thôi, chứ bạn xây nhà cấp 4, nhà quây bạt thì mọi lý thuyết nền móng vứt sọt rác hết.

Bạn có thể nghĩ là mình trả lời bạn không liên quan, hoặc bạn có thể liên tưởng đến điều gì đó là tùy bạn. Không ai có thể cho bạn cuộc sống tốt đẹp mà bạn mong muốn ngoài bản thân bạn đâu. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi nghianb
    Chịu thua thấy cái nào thiếu thì tự học, không tự học được thì bỏ tiền để người ta dạy cho. Thấy bạn bảo biết lập trình PHP vậy cái biết của bạn là đến đâu ? tự xây dựng mô hình MVC để code cho nó chưa có thành thạo Framework hay CMS nào hay chưa bạn biết PSD->Html chưa Javascript và CSS responsive có biết không?
    Mình thì biết sài Framework ( Zend sữ dụng đc chưa đi sâu vào core đc ) và CMS ( WP ) còn déign thì PDS2HTML5 JQuery . Có thể responsive tư code nhưng chủ yếu sài CSS Framework .
    Tai mình thấy có một số bạn nói nên học CTDL&GT cái này rất quan trọng . Hiện nay mình đang đọc 1 số tài liệu quý Design Partern của các bậc chưởng bối ở forum này [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] [IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG]