Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Tâm sự cần tư vấn nên học gì?

Chào các bạn, tôi chơi ở đây cũng được 1 thời gian, thấy rất nhiều anh em giỏi trong này mà lòng nặng trĩu, tôi năm nay 23t, tốt nghiệp 1 ĐH ko danh tiếng, tuy được tấm bằng khá nhưng đầu rỗng tuếch, thật sự tốt nghiệp 1 năm rồi nhưng tôi vẫn chưa có việc, tiếng anh tôi tự tin vì tôi lấy được TOIEC >500 rồi. Nhưng kiến thức chuyên ngành tôi rất mông lung, nó ko sâu chỉ rộng, cái gì cũng chỉ biết chút xíu nên chẳng ra trò trống gì, java, C#, C++, php, html, css đều biết nhưng chẳng đến đâu. Tôi muốn 1 công việc ổn định ko cần lương cao để lấy kinh nghiệm dần rồi khi mình giỏi lên thì mình đủ tự tin để xin việc khác lương cao hơn.
    Tôi có cái tật cố gắng sửa tính ra hơn 10 năm rồi ko sửa được:
    1/ Hồi hợp trước người lạ(ko cần đám đông) thế là đầu óc loạn cả lên chẳng nhớ gì, nên đi phỏng vấn rớt hoài.
    2/ Tôi có thể viết trôi chảy mọi ý tưởng(kể cả bằng english), nghe khá, đọc hiểu tốt nhưng gặp người lạ kể cả qua điện thoại lại bị "cà lâm".
    3/ Tôi ko tự học được kể cả những thứ đơn giản nhất như khai báo biến cũng phải có người dạy, hồi trước học ĐH toàn phải thuê gia sư, nhưng chỉ cần ai đó dạy trực tiếp là tôi hiểu ngay từ lần đầu, nhưng nếu tự đọc cho dù cả tháng vẫn ko hiểu nỗi 1 câu.
    4/ Rất mau quên, kiến thức phải được ôn xuyên suốt ngày này qua ngày khác, vd: thứ 2 vừa học tạo mảng, thứ 3 học con trỏ, thì thứ 4 hỏi lại cách tạo mảng lại quên.
    Bây giờ tôi thấy chán nản vô cùng tôi ko biết rốt cuộc tôi có thể làm được những gì cho cuộc sống này nữa, tôi lại có vấn đề về sức khỏe nên cũng chẳng làm được việc tay chân gì, nói chung tôi thấy mình như phế nhân vứt đi.
    Nay tôi tâm sự chuyện này mong anh em trong nghề cho tôi biết tôi nên học cái gì, phương pháp như thế nào? tôi rất thích .Net tôi thất ở trung tâm tin học ĐH KHTN HCm có 2 phương án:
    1/ Lập trình windows phone(6 tháng) sau khi tốt nghiệp được họ sẽ hỗ trợ công việc.
    2/ Học nhiều khóa ngắn hạn từ kiến thức cơ bản OOP trên C#, đến windows form, rồi ASP.Net, rồi MVC, nhưng ko hỗ trợ việc làm.
    Về phần kiến thức C# tôi nắm chắc OOP, tạo được vài ứng dụng windows form đơn giản có truy vấn SQL, nhưng về web chưa biết gì, còn về windows phone càng ko biết gì.
    Vậy theo các a tôi nên học gì?
    Chân thành cảm ơn các anh em đã theo dõi.

http://diendan.congdongcviet.com/threads/t218197::danh-cho-cac-sinh-vien-dai-hoc-cao-dang-chua-co-dinh-huong-yeu-kem-lap-trinh-nhung-van-muon-tro-thanh-lap-trinh-vien.cpp

Bạn có thể tham khảo thêm ở đây!

Trích dẫn Gửi bởi nam.phong
    http://diendan.congdongcviet.com/threads/t218197::danh-cho-cac-sinh-vien-dai-hoc-cao-dang-chua-co-dinh-huong-yeu-kem-lap-trinh-nhung-van-muon-tro-thanh-lap-trinh-vien.cpp

Bạn có thể tham khảo thêm ở đây!
    Bên này ôti có coi hồi bữa rồi, ko áp dụng tại HCM.

Anh hơn em 1 tuổi, nhưng em nói thật chứ em thấy anh kể kỹ năng của anh sao sao á
    Nếu đã tự tin về tiếng anh mà bảo tự tin vì lấy được trên 500 thì em thấy hài thật, em ôn 2 tuần có khả năng lấy được trên 700, trong khi đi pv với bà sydney còn bị cho out
    1. Học cái ngọn, có đầu ra, nhưng phiêu, sau này dễ mất, nếu có chí thì lúc mới ra, vừa học vừa làm, lên cơ rồi nhảy, WP viết bằng WPF, tầm 1 tuần là dư cơ bản
    2. Học cái gốc, không có đầu ra, nhưng ổn định, nếu giỏi thì đảm bảo tự tìm vc dễ dàng

Trích dẫn Gửi bởi beb0ng115
    Anh hơn em 1 tuổi, nhưng em nói thật chứ em thấy anh kể kỹ năng của anh sao sao á
    Nếu đã tự tin về tiếng anh mà bảo tự tin vì lấy được trên 500 thì em thấy hài thật, em ôn 2 tuần có khả năng lấy được trên 700, trong khi đi pv với bà sydney còn bị cho out
    1. Học cái ngọn, có đầu ra, nhưng phiêu, sau này dễ mất, nếu có chí thì lúc mới ra, vừa học vừa làm, lên cơ rồi nhảy, WP viết bằng WPF, tầm 1 tuần là dư cơ bản
    2. Học cái gốc, không có đầu ra, nhưng ổn định, nếu giỏi thì đảm bảo tự tìm vc dễ dàng
    Bạn viết cái gì mình chẳng hiểu gì hết:
    Nếu đã tự tin về tiếng anhbảo tự tin vì lấy được trên 500 thì em thấy hài thật.

Trích dẫn Gửi bởi Haipt
    Năng lực tự thân của bạn yếu quá , cố gắng tìm ông thầy nào có năng lực định hướng , có vị trí cao rồi nhờ vả và "cắp tráp theo hầu" là tốt nhất ! Kể cả không lương cũng phải theo!
    Hoặc là lấy đại cô vợ , gặp khó khăn tiền nong phải ra sức mà bươn trải may ra tự thân phấn đấu được !

Những học viên như bạn tôi gặp và đào tạo khá nhiều , năng lực bạn thực ra không đên nỗi tệ nhưng bản tính không chăm chỉ đã lâu , học tập không có định hướng , không có thích thú [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] , ít giao tiếp, hơi chậm hiểu ,không có bạn bè thân thiết giúp đỡ.... lại khồng biết giữ sức khỏe nên nếu cứ như vậy tương lai của bạn sẽ là số 0 . Cái bạn cần khồng phải là 1 khóa học công nghệ (vì học xong vẫn khó xin việc )mà là KỸ NĂNG LÀM VIỆC .

Bạn sẵn lòng thay đôi bản thân thì hãy ra HN , tôi sẽ trợ giúp [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] , có vẻ hơi khó với bạn !
    Cảm ơn bạn nhiều, thật ra trong quá trình học tại trường ĐH mình cố gắng tham gia rất nhiều những khóa kỹ năng mềm, giao tiếp thuyết trình nhưng ngay cả những giảng viên, những cố vấn tâm huyết nhất cũng ko thể giúp gì cho mình, họ khuyên mình nên khám bác sĩ tâm thần thử xem sao. Mình ko phải ko nỗ lực ko chăm chỉ đâu từ nhỉ ba đã rèn mình theo kỷ luật quân đội rồi luôn phải dậy lúc 4h sáng để tập thể dục 30' rồi vào học bài đến giờ mình vẫn giữ thói quen này nhưng ko có hiệu quả mình thật sự ko hiểu được bất cứ kiến thức gì khi tự học, thậm chí nhiều lúc đọc comment của các bạn trên này phải khó khăn lắm mới hiểu được. Lúc còn đi học mình toàn phải thuê gia sư, nhưng mình chỉ làm được đúng dạng những gì đã dạy, còn nếu chỉ cần thay đổi cấu trúc đề bài chút xíu thì lại ko hiểu gì hết.

Vấn đề ở đây không phải là học, mà vấn đề của bạn là làm thể nào để áp dụng những gì mình học để làm ra tiền. Có dù có bằng cấp học cao siêu đến đâu thì cũng vậy thôi.

Điều cần làm:
    1. Tài năng / khả năng của mình có
    2. Nhu cần của cộng đồng / người chugn quanh
    3. Làm sao để đáp ứng nhu cần đó
    4. Nhắm vào 1 số người nào đó thôi.

Để mình ví dụ nha:
    Thấy bạn học khác nhiều IT, mình sẽ để ví dụ bằng IT như phần mềm chẳng hạng:

1. Phong trào việt nam bay giờ có nhiều học sinh bỏ tiền cả ngàn ngàn để học ENGLISH
    2. Bạn tạo software gì để giúp học sinh để nâng cao tiếng Anh nhanh qua chương trình của bạn
    3. Software của bạn có gì đặc biệt hơn những software khác mà bạn nghĩ là học sinh sẽ mua ví dụ như $10 1 license, khi bạn kiếm được 1000 học sinh cũng kiếm được $10,000 rồi.
    4. LÀm cách nào bạn có để đưa software của mình vào nền giáo dục đỂ giúp

Đại khái vài điểm đơn giãn, nói thì dể nhưng làm thì khó ... nhưng ở đời phải vậy ... học 1 việc nhưng phải có đầu học phát triễn nữa (marketting, giao tiêp). Nếu cứ còn tối ngày cấm đầu học thì chỉ có đi làm mướn thôi hay đôi lúc tôi đùa là làm KULI FOREVER (mãI mãi).

Hy vọng giúp ích được phần nào, chúc bạn thành công trong tương lai

Trích dẫn Gửi bởi VNFox
    Vấn đề ở đây không phải là học, mà vấn đề của bạn là làm thể nào để áp dụng những gì mình học để làm ra tiền. Có dù có bằng cấp học cao siêu đến đâu thì cũng vậy thôi.

Điều cần làm:
    1. Tài năng / khả năng của mình có
    2. Nhu cần của cộng đồng / người chugn quanh
    3. Làm sao để đáp ứng nhu cần đó
    4. Nhắm vào 1 số người nào đó thôi.

Để mình ví dụ nha:
    Thấy bạn học khác nhiều IT, mình sẽ để ví dụ bằng IT như phần mềm chẳng hạng:

1. Phong trào việt nam bay giờ có nhiều học sinh bỏ tiền cả ngàn ngàn để học ENGLISH
    2. Bạn tạo software gì để giúp học sinh để nâng cao tiếng Anh nhanh qua chương trình của bạn
    3. Software của bạn có gì đặc biệt hơn những software khác mà bạn nghĩ là học sinh sẽ mua ví dụ như $10 1 license, khi bạn kiếm được 1000 học sinh cũng kiếm được $10,000 rồi.
    4. LÀm cách nào bạn có để đưa software của mình vào nền giáo dục đỂ giúp

Đại khái vài điểm đơn giãn, nói thì dể nhưng làm thì khó ... nhưng ở đời phải vậy ... học 1 việc nhưng phải có đầu học phát triễn nữa (marketting, giao tiêp). Nếu cứ còn tối ngày cấm đầu học thì chỉ có đi làm mướn thôi hay đôi lúc tôi đùa là làm KULI FOREVER (mãI mãi).

Hy vọng giúp ích được phần nào, chúc bạn thành công trong tương lai
    A cảm ơn bạn, bạn nói đúng nhỉ, có thể mỉnh ko xin được việc nhưng mình có thể làm chương trình và bán mà, lâu nay mình ko nghĩ đến việc này, nhưng mình chỉ sợ với khả năng học hạn chế như vậy thì liệu có làm nên trò trống gì ko hay chỉ tốn tgian vô ích. Quang trọng giờ mình muốn làm ra tiền ngay ko phụ thuộc ba mẹ nữa, ra trường cả năm rồi mà mãi vẫn ko xin được việc vì đi phỏng vấn cứ ấp a ấp ủng bị cà lâm ko trả lời được nên cứ rớt hoài nên cứ ở nhà hoài để ba mẹ nuôi riết khiến mình càng thấy chán bản thân. Đang nghĩ hay là mình tham gia quân đội cho rồi.

Trích dẫn Gửi bởi dangngocgiabao
    A cảm ơn bạn, bạn nói đúng nhỉ, có thể mỉnh ko xin được việc nhưng mình có thể làm chương trình và bán mà, lâu nay mình ko nghĩ đến việc này, nhưng mình chỉ sợ với khả năng học hạn chế như vậy thì liệu có làm nên trò trống gì ko hay chỉ tốn tgian vô ích. Quang trọng giờ mình muốn làm ra tiền ngay ko phụ thuộc ba mẹ nữa, ra trường cả năm rồi mà mãi vẫn ko xin được việc vì đi phỏng vấn cứ ấp a ấp ủng bị cà lâm ko trả lời được nên cứ rớt hoài nên cứ ở nhà hoài để ba mẹ nuôi riết khiến mình càng thấy chán bản thân. Đang nghĩ hay là mình tham gia quân đội cho rồi.
    Vạn sự khởi đầu nan, gian nan đừng có nãn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] sẽ được . Bất cứ trong ngành nghề gì cũng phải là làm việc vất vã mới thành công, nhiều người học ngày nay nghĩ rằng đi làm để gác chân lên bàn hưởng máy lạnh rồi cuối tháng lãnh lương thì chỉ có trong mơ mà thôi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Work hard and work smart [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] tạm dịch là "Làm việc chăm chỉ nhưng phải làm bằng sử thông minh nữa".
    Ngày xưa có câu "bàn tay ta làm nên tất cả, có sức người sỏi đá cũng thành cơm" ... nếu ta lấy sức người thì chỉ có từ chết tới bị thương thội Ngày nay chúng ta phải lạm dụng máy móc để thay the cho sức người [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi VNFox
    Vạn sự khởi đầu nan, gian nan đừng có nãn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] sẽ được . Bất cứ trong ngành nghề gì cũng phải là làm việc vất vã mới thành công, nhiều người học ngày nay nghĩ rằng đi làm để gác chân lên bàn hưởng máy lạnh rồi cuối tháng lãnh lương thì chỉ có trong mơ mà thôi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Work hard and work smart [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] tạm dịch là "Làm việc chăm chỉ nhưng phải làm bằng sử thông minh nữa".
    Ngày xưa có câu "bàn tay ta làm nên tất cả, có sức người sỏi đá cũng thành cơm" ... nếu ta lấy sức người thì chỉ có từ chết tới bị thương thội Ngày nay chúng ta phải lạm dụng máy móc để thay the cho sức người [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Cảm ơn bạn rất nhiều vì khích lệ tinh thần mình, mình sẽ thử thách tự viết một chương trình dành cho điện thoại tầm cỡ xem sao, có lẽ mình phải học cách làm việc nhóm để khả năng giao tiếp tăng lên, mình phải kiếm thêm nhiều người cùng làm thử project này với mình.
    Một lần nữa cảm ơn tất cả mọi người thời gian qua đã quan tâm đến topic này, có lẽ trong 1 khoảng thời gian dài mình sẽ ko tham gia forum để tập trung thử thách bản thân sau đó nếu thành công mình sẽ quay lại để trình bày những gì mình đã làm để nếu có bạn nào rơi vào hoàn cảnh như mình sẽ biết cách thực hiện.
    Chào các bạn, chúc forum ngày một lớn mạnh.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối