Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Nơi học C/C++ ở đâu?

Mình là sinh vien Aptech đã ra trường và hiện đang viết phần mềm quản lý doanh nghiệp với ngôn ngữ C#...trong quá trình làm việc tự thấy bị hỏng kiến thức căn bản khá nhiều..chắc tại ở trường học, học chém ngang quá nên giờ thấy bị hỏng chân..viết ra code toàn bị sếp chê chuối..giờ muốn nâng nền đắp phần móng lại để có thể vươn cao hơn,cần tìm 1 nơi dạy C/C++ pro xíu..ai biết giới thiệu giùm nhá..viết game bằng C/c++ càng tốt..mong mọi người giúp đỡ..thank All

Cái bạn cần học ko phải là ngôn ngữ mà là thuật toán và cách trình bày code chuyên nghiệp.
    Thuật toán thì bạn bạn biết làm sao rồi đấy, còn cách trình bày thì phải xem đồng nghiệp làm sao, hỏi thử xem, cái này chỉ có kinh nghiệm mới dạy dc.

Trích dẫn Gửi bởi vuongnt.vn
    Mình là sinh vien Aptech đã ra trường và hiện đang viết phần mềm quản lý doanh nghiệp với ngôn ngữ C#...trong quá trình làm việc tự thấy bị hỏng kiến thức căn bản khá nhiều..chắc tại ở trường học, học chém ngang quá nên giờ thấy bị hỏng chân..viết ra code toàn bị sếp chê chuối..giờ muốn nâng nền đắp phần móng lại để có thể vươn cao hơn,cần tìm 1 nơi dạy C/C++ pro xíu..ai biết giới thiệu giùm nhá..viết game bằng C/c++ càng tốt..mong mọi người giúp đỡ..thank All
    cái này post nhầm box rồi bác ơi cbi qua sọt rác lấy hhi
    qua đây mình muốn nói là bạn nên học cách đọc
    mình nghĩ trong quá trình học bạn là một người thông minh [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    đọc ít mà làm đc nhìu => suy nghĩ ko cần đọc
    nên bây làm đc ra kết quả nhưng.......
    ps: vì bạn post đc nhưng post sai nơi nên mình đoán ra mấy thứ trên
    => mọi thứ nên có lý thuyết chứ ko nên chỉ có thực hành ^^

Bỏ bao nhiêu tiền ra đi học Aptech, giờ lại muốn bỏ đi tất cả học C/C++ sao? Liệu bạn có bỏ được tư duy lập trình kéo phả, hỗ trợ tận răng, không tiếc bộ nhớ ... để học C/C++ hay không mới là vấn đề.

mình chưa thấy nơi nào dậy c/c++ để thành pro cả, đa phần chỉ dạy cho bạn những kiến thức căn bản nhất thôi
    mà khái niệm pro mông lung lắm[IMG]images/smilies/daydreaming.gif[/IMG]

Vấn đề của bạn là học tư duy trong lập trình chứ không phải cần kiến thức của C/C++. Bạn làm việc với C# thì cần gì phải học lại C/C++. Công việc của hai thằng này hoàn toàn khác nhau. Tìm vài cuốn sách bài tập về mà tập làm các thao tác nhỏ dùng các chức năng C#, quậy với mấy cái hàm, cấu trúc dữ liệu là ok. Mình chưa thấy ai dùng unsafe mode trong C# business app cả. Bạn nên nhớ rằng, ngôn ngữ không ảnh hưởng nhiều đến logic code của bạn cũng như cách tư duy, ngôn ngữ chỉ giúp bạn thể hiện cách bạn cần thôi. C# cũng có cái hay và phức tạp của C#, ví dụ như sử dụng Test Driven Development với C# rất hay.
    Đây là vài cuốn sách hay mà cty trước mình làm có trong thư viện, bạn tìm mà đọc:
    1. C# in Depth, Second Edition
    2. Effective C# (Covers C# 4.0): 50 Specific Ways to Improve Your C# (2nd Edition)
    3. Essential C# 4.0 (3rd Edition) (Microsoft .NET Development Series)
    4. Code Complete: A Practical Handbook of Software Construction
    5. LINQ in Action

Với lại theo cách bạn mô tả, khả năng tìm tòi và tự học của bạn còn yếu quá. Thời buổi này, internet là vũ khí tuyệt vời, bạn phải tận dụng triệt để nó. Bỏ chút công sức tự mà mày mò, nó sẽ cho bạn kết quả.

Vấn đề của chủ thớt có lẽ không liên quan đến việc học C++, mà liên quan đến kỹ năng giải quyết vấn đề thì đúng hơn, ngay cả việc trình bày lại problem của mình thì đã thấy không tốt rồii !

Khảo sát tác giả qua mấy câu hỏi và trả lời theo đúng ý tác giả:
    Câu 1: Tại sao vuongnt lại cần học C++ ?
    ==> Trả lời vì muốn nâng nền đắp phần móng lại để có thể vươn cao hơn
    Câu 2 : Tại sao vuongnt muốn nâng nền đắp phần móng lại để có thể vươn cao hơn?
    ==> Tại vì viết code toàn bị sếp chê chuối
    Câu 3 : Tại sao sếp chê code bạn chuối ?
    ==> Câu này chưa có trả lời ! ,
    Có thể mấu chốt nằm ở đây, vuongnt có thể cho 4room biết tại sao sếp bạn chế bạn code, chuối , chuối thế nào ? không lẽ vì chê code chuối mà bạn lại lại học lại C++? Thế thì càng chuối ! Trừ khi cậu quá dư thừa thời gian, cái cần làm hiện giờ phải là :

+ Làm rõ nguyên nhân bị kêu code chuối ( convention kém, code logic kém, code xấu , code sai yêu cầu)
    + Đúng như VoTichSu nói , cần ngồi lại với sếp, nhờ sếp chỉ ra các chỗ sai rồi sửa theo ý xếp hoặc nhờ sếp chỉ dẫn từng bước, thậm chí nịnh xếp nếu cần, rồi code khắc hết chuối , fresher nào chả thế!.

Nếu học C# mà code "chuối" thì cần bổ xung các bài học :
    + C#Memory management
    + C# Code refactoring
    + C# Coding convention
    + C# Exception handling
    + C#Code debugging
    + C# Code turning
    + C# OOP design principle in C#
    + C# Unit testing
    Chứ không phải học lại C++, vì học xong C++ mà đi code C# thì code vẫn chuối như cũ thôi !

Lưu ý là các bài học trên không hề có trong giáo trình C# của aptech !

Mãi đến 2006, Kevin mới nghiên cứu lập trình, và theo mọi người khuyên học đó là VB, và bắt đầu với một cuốn sách "Từng bước lập trình VB6", và tham gia caulacbovb.com, trở thành một trong top poster của caulacbovb.com, nhưng cũng không biết tại sao Kevin lại chọn C/C++, bỏ qua tất cả các lời khuyên lúc đó.
    He he !Tán dóc tý ,hình như Dreamines từng có gần 700 post trên VBCLUB, như vậy DR học VB đầu tiên chứ có phải C++ đâu nhỉ ?

Vả lại anh đồng ý với quan điểm của RR là : Không nên học lại C++ chỉ để phục vụ tốt hơn cho code C#!, như vậy thì mới thật sự chuối !

Còn các luận điểm khác thì ai có thể note lại là hai anh em đang tranh luận về cái gì không ?[IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Haipt
    Vấn đề của chủ thớt có lẽ không liên quan đến việc học C++, mà liên quan đến kỹ năng giải quyết vấn đề thì đúng hơn, ngay cả việc trình bày lại problem của mình thì đã thấy không tốt rồii !

Khảo sát tác giả qua mấy câu hỏi và trả lời theo đúng ý tác giả:
    Câu 1: Tại sao vuongnt lại cần học C++ ?
    ==> Trả lời vì muốn nâng nền đắp phần móng lại để có thể vươn cao hơn
    Câu 2 : Tại sao vuongnt muốn nâng nền đắp phần móng lại để có thể vươn cao hơn?
    ==> Tại vì viết code toàn bị sếp chê chuối
    Câu 3 : Tại sao sếp chê code bạn chuối ?
    ==> Câu này chưa có trả lời ! ,
    Có thể mấu chốt nằm ở đây, vuongnt có thể cho 4room biết tại sao sếp bạn chế bạn code, chuối , chuối thế nào ? không lẽ vì chê code chuối mà bạn lại lại học lại C++? Thế thì càng chuối ! Trừ khi cậu quá dư thừa thời gian, cái cần làm hiện giờ phải là :

+ Làm rõ nguyên nhân bị kêu code chuối ( convention kém, code logic kém, code xấu , code sai yêu cầu)
    + Đúng như VoTichSu nói , cần ngồi lại với sếp, nhờ sếp chỉ ra các chỗ sai rồi sửa theo ý xếp hoặc nhờ sếp chỉ dẫn từng bước, thậm chí nịnh xếp nếu cần, rồi code khắc hết chuối , fresher nào chả thế!.

Nếu học C# mà code "chuối" thì cần bổ xung các bài học :
    + C#Memory management
    + C# Code refactoring
    + C# Coding convention
    + C# Exception handling
    + C#Code debugging
    + C# Code turning
    + C# OOP design principle in C#
    + C# Unit testing
    Chứ không phải học lại C++, vì học xong C++ mà đi code C# thì code vẫn chuối như cũ thôi !

Lưu ý là các bài học trên không hề có trong giáo trình C# của aptech !

He he !Tán dóc tý ,hình như Dreamines từng có gần 700 post trên VBCLUB, như vậy DR học VB đầu tiên chứ có phải C++ đâu nhỉ ?

Vả lại anh đồng ý với quan điểm của RR là : Không nên học lại C++ chỉ để phục vụ tốt hơn cho code C#!, như vậy thì mới thật sự chuối !

Còn các luận điểm khác thì ai có thể note lại là hai anh em đang tranh luận về cái gì không ?[IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]
    Đầu tiên thank tất cả mọi người vì những ý kiến rất nhiệt tình,bó giúp ích cho mình rất nhiều,còn vấn đề: Câu 3 : Tại sao sếp chê code bạn chuối ?
    Thực sự thì mình đã cố gắng làm hết sức,mà mỗi lần giao code thì hết bị chỉnh chỗ này rồi sữa chỗ kia.sếp của mình hình như không bao giờ hài lòng cả..mỗi lần như dậy mình luôn chỉnh theo ý sếp..sau khi fix toàn bộ lỗi rồi thì ổng phán cho 1 câu xanh rờn..EM LAM ZAY TUY CHẠY NHƯNG KHÔNG TỐI ƯU,LÀM RƯỜM RÀ QUÁ CODE BỊ CHẬM..mình cũng chỉ là sinh viên mới ra trường thôi,kinh ngiêm thì ít nhiệt huyết thì nhiều vào đây làm ông làm cho sôi máu não..Cty thì đồng nghiệp bất đồng ngôn ngữ k phải cty nc ngoài đâu :d.mà vì cty có 7 người hết 6 người viết FOXPRO có mình viết C# thui.vì Cty muốn phát triển ngôn ngữ C# mà tài chính eo hẹp nên tuyển SV mới ra trường cho rẻ..hichic..chẳng biết hỏi ai ngoài google,mỗi lần giao việc thì rất cao nhân..trích lời nói of sếp "em mở chương trình foxpro ra xem from ABC rồi chuyển qua C# cho anh"..ack mình thành superMan hồi nào không biết..nhưng lời sếp là lệnh đành ngồi đó hỏi mấy ng xung quanh foxpro la sao code no như thế nào xong đọc hiểu chuyên qua ngôn ngữ C#.vì tự nghĩ làm nhiều biết nhiều chẳng hại gì.nhưng mọi cố gắng của mình chẳng được đền đáp...
    Nói tóm lại SV mới ra trường >> kinh ngiêm chưa nhiều >> đồng nghiệp k có ai đi trước chỉ bảo >> tự học là chính nghĩ sao viết dậy >> Code chuối >>sếp chửi >> muốn hoc hỏi thêm >>[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Qua nhứng lời khuyên của các pro trên đây phần nào mình cũng biết hướng giải quyết lỗ hổng của mình rồi..thank rất nhiều chuc Cviec ngày càng phát triển..

Đầu tiên thank tất cả mọi người vì những ý kiến rất nhiệt tình,bó giúp ích cho mình rất nhiều,còn vấn đề: Câu 3 : Tại sao sếp chê code bạn chuối ?
    Thực sự thì mình đã cố gắng làm hết sức,mà mỗi lần giao code thì hết bị chỉnh chỗ này rồi sữa chỗ kia.sếp của mình hình như không bao giờ hài lòng cả..mỗi lần như dậy mình luôn chỉnh theo ý sếp..sau khi fix toàn bộ lỗi rồi thì ổng phán cho 1 câu xanh rờn..EM LAM ZAY TUY CHẠY NHƯNG KHÔNG TỐI ƯU,LÀM RƯỜM RÀ QUÁ CODE BỊ CHẬM..mình cũng chỉ là sinh viên mới ra trường thôi,kinh ngiêm thì ít nhiệt huyết thì nhiều vào đây làm ông làm cho sôi máu não..Cty thì đồng nghiệp bất đồng ngôn ngữ k phải cty nc ngoài đâu :d.mà vì cty có 7 người hết 6 người viết FOXPRO có mình viết C# thui.vì Cty muốn phát triển ngôn ngữ C# mà tài chính eo hẹp nên tuyển SV mới ra trường cho rẻ..hichic..chẳng biết hỏi ai ngoài google,mỗi lần giao việc thì rất cao nhân..trích lời nói of sếp "em mở chương trình foxpro ra xem from ABC rồi chuyển qua C# cho anh"..ack mình thành superMan hồi nào không biết..nhưng lời sếp là lệnh đành ngồi đó hỏi mấy ng xung quanh foxpro la sao code no như thế nào xong đọc hiểu chuyên qua ngôn ngữ C#.vì tự nghĩ làm nhiều biết nhiều chẳng hại gì.nhưng mọi cố gắng của mình chẳng được đền đáp...
    Nói tóm lại SV mới ra trường >> kinh ngiêm chưa nhiều >> đồng nghiệp k có ai đi trước chỉ bảo >> tự học là chính nghĩ sao viết dậy >> Code chuối >>sếp chửi >> muốn hoc hỏi thêm >>[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG][IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Qua nhứng lời khuyên của các pro trên đây phần nào mình cũng biết hướng giải quyết lỗ hổng của mình rồi..thank rất nhiều chuc Cviec ngày càng phát triển..
    ÁI chà, fresher mà bắt giao cả cục migrate từ FOXFRO sang C# thì quá vãi rồi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Việc của em làm đầu tiên là phải xác định được quy trình chuyển từ FOX sang C# , tối thiểu phải tuân thủ các bước
    - 1 .Hiểu FOX application
    - 2 .Document toàn bộ workflow, architecture của FOX application
    - 3. Xây dựng skeleton, architecture, DB của C# application tương ứng
    --> 4. Start Convert
    Nếu lao vào migrate từng đoạn code một thì sẽ không đáp ứng được yêu cầu là việc dễ hiểu, em cần nắm vững toàn diện FOX APP ( business, archtecture )trước từ đó mới có thể có chiến lược convert phù hợp, tool convert cũng có nhiều ( nếu là visual FOX) !
    Nhìn chung việc này là quá sức đối với sinh viên mới [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] ! Quy trình (1) và (2) ở trên em nên nhờ xếp và những ngườii thạo FOX App hỗ trợ, cố gắng vẽ ra thật chi tiết về architecture + worflow của FOX APP! Tóm lại việc đầu tiên nên làm là vẽ ( draw ) chứ không phải write code !
    Tuy nhiên nếu suy nghĩ một cách tích cực thì sẽ thấy :
    - Em là người duy nhất biết C#
    - Em được kỳ vọng khá nhiều [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] , có vẻ công ty đòi hỏi em cao hơn 1 nhân viên thường !
    Còn nôi dung có vấn đề của em như sau

nhưng mọi cố gắng của mình chẳng được đền đáp...
    Cụ thể là em cố gắng như thế nào ? Có kết quả gì không ? Nếu có kết quả mà không thấy nhận được hồi âm xứng đáng thì công ty này dường như không phải lựa chọn tốt .

Kết Luận :
    Thực ra dân IT chỉ có 2 cách vươn lên : 1 là làm chủ, 2 là tìm thằng làm chủ mình, nếu đã làm thuê thì phải làm thuê cho thằng có đầu óc thì mình mới khá được, vì "nước lên thì thuyền cũng lên" , cơ hội bao giờ cũng đi kèm thử thách! Khẳng định lại là em cần học về kỹ năng giải quyết vấn đề, kỹ năng analysys FOX app ! và quan trọng nhất là "kỹ năng đánh giá năng lực của sếp hoặc cty hiện thời" để có quyết định chơi tiếp hay nghỉ!! Để biết được value của mình với công ty thì hãy mạnh dạn xin nghỉ việc !

Trích dẫn Gửi bởi Haipt
    ÁI chà, fresher mà bắt giao cả cục migrate từ FOXFRO sang C# thì quá vãi rồi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Việc của em làm đầu tiên là phải xác định được quy trình chuyển từ FOX sang C# , tối thiểu phải tuân thủ các bước
    - 1 .Hiểu FOX application
    - 2 .Document toàn bộ workflow, architecture của FOX application
    - 3. Xây dựng skeleton, architecture, DB của C# application tương ứng
    --> 4. Start Convert
    Nếu lao vào migrate từng đoạn code một thì sẽ không đáp ứng được yêu cầu là việc dễ hiểu, em cần nắm vững toàn diện FOX APP ( business, archtecture )trước từ đó mới có thể có chiến lược convert phù hợp, tool convert cũng có nhiều ( nếu là visual FOX) !
    Nhìn chung việc này là quá sức đối với sinh viên mới [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] ! Quy trình (1) và (2) ở trên em nên nhờ xếp và những ngườii thạo FOX App hỗ trợ, cố gắng vẽ ra thật chi tiết về architecture + worflow của FOX APP! Tóm lại việc đầu tiên nên làm là vẽ ( draw ) chứ không phải write code !
    Tuy nhiên nếu suy nghĩ một cách tích cực thì sẽ thấy :
    - Em là người duy nhất biết C#
    - Em được kỳ vọng khá nhiều [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] , có vẻ công ty đòi hỏi em cao hơn 1 nhân viên thường !
    Còn nôi dung có vấn đề của em như sau

Cụ thể là em cố gắng như thế nào ? Có kết quả gì không ? Nếu có kết quả mà không thấy nhận được hồi âm xứng đáng thì công ty này dường như không phải lựa chọn tốt .

Kết Luận :
    Thực ra dân IT chỉ có 2 cách vươn lên : 1 là làm chủ, 2 là tìm thằng làm chủ mình, nếu đã làm thuê thì phải làm thuê cho thằng có đầu óc thì mình mới khá được, vì "nước lên thì thuyền cũng lên" , cơ hội bao giờ cũng đi kèm thử thách! Khẳng định lại là em cần học về kỹ năng giải quyết vấn đề, kỹ năng analysys FOX app ! và quan trọng nhất là "kỹ năng đánh giá năng lực của sếp hoặc cty hiện thời" để có quyết định chơi tiếp hay nghỉ!! Để biết được value của mình với công ty thì hãy mạnh dạn xin nghỉ việc !
    Về vấn đề Database thì đã có sẵn rồi Công việc của em chỉ là Modi from em cần làm view code rồi viết lại from đó bằng C# mới đầu cũng khó khăn nhưng rồi em cũng viết được,tuy code em viết chay đúng ý đồ nhưng nó lại dài dòng vì em viết theo suy nghĩ của mình thôi có mình em nghĩ sao viết vậy chứ có ai đi trước đâu mà biết kinh nghiêm..giờ em chỉ muốn sao cho code mình ngắn gọn,xử lý nhanh và khả năng phát sinh lỗi về sau ít..hi vọng nhưng tài liệu của các pro share phía trên sẽ đáp ứng được...
    Còn vấn đề xin thôi việc em cũng có nghĩ qua rồi..
    Trước đây em cũng có làm 1 cty k lớn cung k nhỏ mà nó chuyên nghiệp lắm chia nhỏ Project người làm 1 phần,nhưng em làm ở đó suốt thời gian chỉ lam có 1 công viêc Insert delete update xong chuyển qua cho người khác làm tiếp làm 2 tháng liền quá nản và nghĩ k thể phát triển được vì suốt ngày Leader chỉ cho làm nhiêu đó buòn quá nghỉ việc
    Vào cty này thì cùi mía công việc lung tung,chuyển project xún thì chỉ nói em xem bên fox,nhưng thỏa mản cái đc làm nhiều,nhưng lại bị chửi gà vì trước đây em làm chuyên 1 phần các phần khác đâu làm nhiều đâu,mà cũng chẳng có Leader để hỏi kinh nghiệm
    Giờ rối rắm quá :
    Cty lớn thì chuyên nghiệp >mình khó học hỏi vì chỉ chuyên về 1 cái>nản>lam 2 tháng nghỉ??
    Cty nhỏ > thiếu chuyên nghiệp > làm nhiều nhưng trong khả năng cũng tự học là chính > nản > được 4 tháng rồi...em nghĩ sẽ cày cho đến khi thằng sếp công nhận khả năng của mình or bi nó đuổi vì code chuối quá chứ em k nghĩ nữa bỏ chạy k phải là cách hay..giờ qua cty khác bị cảnh như trên thì chẳng lẻ chuyển tiếp..em chỉ nghĩ được vậy..mong mọi người góp ý

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối