Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 28 của 28
    Thực sự thì mình rất nể phục bạn, bạn có một trí tưởng tượng trên cả tuyệt vời và thực sự tuyệt vời vì nó chỉ là một điều hão huyền. Chúc bạn sớm tỉnh ra bởi vì lập trình không phải là viết văn

Trích dẫn Gửi bởi yuetakamashi
    vậy các bạn có định hướng nào cho mình :
    -để có thể học thành 1 lập trình viên game 3D và cả mặt đồ họa và lập trình tốt không ??
    -kiến thức vật lí và cơ học là nó đều nằm trong môn vật lí ??
    -cuối cùng là nên học ngôn ngữ nào để lấy cơ bản ? hồi sáng tớ đã mua được cuốn sách dạy C++ trong 21 ngày , nhìn thì hiểu được 1 chút , nhưng liệu cái lập trình bằng thuật toán tử trên dos có liên quan gì đến lập trình đồ họa không ??
    Khoan chưa nói gì về máy tính, nói về mấy cái Toán học & Vật lý nhé:

Toán:

• Đại số tuyến tính: Gồm các phép toán đại số về Ma trậnHình học Affine: Các phép biến hình, co giãn.Hình học xạ ảnh: Cụ thể hơn là để làm với phép chiếu phối cảnh, phép chiếu xuyên tâm để biểu diễn không gian 3D trên 2DHình học vi phân, giải tích: Để nắm được tính chất trường vector, độ cong, độ xoắn, các hình dạng của vật thể .. hình giải tích thì liên quan đến hình dạng, hình vi phân thì liên quan đến vật lý nhiều.Tất nhiên kiến thức còn nhiều cái liên quan như giải tích như lý thuyết phương trình vi phân, sai phân để đưa các bài toán ước lượng, đại số cơ bản!

Vật lý:
    • Cơ học để tính toán chuyển động, va chạm, các hướng lực tác động theo hình dạng vật chất, xử lý lực, trường lực ...Quang học: phân tích các tia sáng, các chất liệu, các tính chất xuyên thấu, phản xạ, đổ bóng...

Nói túm lại là nếu bạn muốn tự làm thì bạn phải làm 1 cái Game Engine dạng như Orge, IrrLicht. Vận dụng nhiều kiến thức, thời gian.
    Đó là chưa kể nếu đã động đến lập trình Game 3D hoành tráng bạn phải có kiến thức về OS, C/C++ language, GPU ... cực tốt nhằm tận dụng tối đa sức mạnh của chúng.

Uầy, edit thêm chút! Nói nhiều quá về phần hình ảnh, còn phần âm thanh nữa, khè khè, nếu bạn định làm riêng một cái thì bạn lại phải nghịch với lý thuyết DSP (digital signal processing) nhiều đấy, để xử lý âm thanh như tiếng vọng, tiếng động ở những không gian khác nhau.

Hãy bắt đầu từ những bước nhỏ nhất! Có thể chưa thành công nhưng bạn sẽ "ngộ" ra được "tầm" & "tâm" & "sức" của mình [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Chúc thành công!!!

4rum toàn dân it thì cũng khô khan quá lâu lâu có bác nhà văn này nhảy vô thấy cũng vui nhà vui cửa nhể [IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]

chân thành khuyên bác chủ thớt mới 17 tuổi thì ráng học mấy cái môn trên trường cho vững đi sau này tìm 1 ngành nào đó tươi sáng mà làm hoặc nếu vẫn còn quyết tâm thì thử sức với 1 trường hoặc 1 khóa lập trình nào đó chứ bây giờ đừng có đi trên mây nữa rồi 1 lúc nào đó bất chợt nhận ra đã đi lầm đường thì có muốn lấy lại thời gian đã mất cũng hk được đâu, gút lắc [IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]

Sau khi đọc lại mới thấy cái thằng 17 tuổi này thuộc dạng: Máu chơi game 3D nhưng x hiểu thê nào là game 3D (đíu phải mỗi 3D rendering space là 3D đâu).

Kết luận: thằng này thuộc dạng ham chơi game, viết được mấy cái cảm xúc game, cứ tưởng mình sắp viết đựoc kịch bản game, cốt truyện game là đcm ra ngay được cái game.
    Đã thế con yếu biết lượng sức định làm cả cái game hoành tráng theo ý thích dạng vung bút của mình.
    Vãi tè luôn!
    Lời khuyên: Chơi game đi em, cày cho nhiều vào rồi mới hiểu được các ngõ ngách của cuộc sống và game!!
    Chất liệu cuộc sống không phải dành cho mấy thằng viển vông mà mà đi qua nó mới "ngộ" ra.

hihi minh đã 25 tuổi rồi minh cũng muốn trở thành lập trình game lên vào tim xem phải bắt đầu từ đâu mà vào đây minh thấy hoang mang quá
    minh dang nghĩ là mình sẽ tự học nhưng chắc là ko ổn rồi
    bác nào có biết lớp nào dậy lập trình game 3d ko minh rất thích chơi mu lên minh muốn làm được game này nhung chỉ là dơn gian thoi

Đoc lại topic thấy bác nam chốt quả cuối phũ quá. Giờ này chủ topic chắc tầm 19 tuổi rồi, không rõ vật vạ ở phương nào rồi.

Trích dẫn Gửi bởi quangbau89
    hihi minh đã 25 tuổi rồi minh cũng muốn trở thành lập trình game lên vào tim xem phải bắt đầu từ đâu mà vào đây minh thấy hoang mang quá
    minh dang nghĩ là mình sẽ tự học nhưng chắc là ko ổn rồi
    bác nào có biết lớp nào dậy lập trình game 3d ko minh rất thích chơi mu lên minh muốn làm được game này nhung chỉ là dơn gian thoi
    Game là 1 cái nồi cháo tạp pí lù các công nghệ (bạn tham khảo bài viết của mọi người ở trên). Vì thế bạn nên chọn trước một mảng để đi theo cái đã.

lập trình game 3D cần ít nhất là học liên tục trong 5 năm, kể cả bạn đã thành thạo lập trình phần mềm. Không đơn giản là bạn học cách sử dụng một cái engine như Unity rồi tìm việc làm. Muốn học lập trình game 3D hãy thành thạo OpenGL trước, tuy chỉ là một API nhưng học nó bạn sẽ hình dung ra được một graphics engine. Các game mang tính cách mạng và ảnh hưởng lớn như Doom, Quake,...họ đều tự viết renderer của họ. Bạn có thể sử dụng những engine làm sẵn, nhưng hãy quan sát PC Game ở VN, một dự án lớn như 7554 vẫn chưa làm được điều gì đáng chú ý cả, trong khi công sức và tiền của bỏ ra là quá nhiều, đến bây giờ thì cũng mất hết cả dấu ấn.
    bạn muốn thực hiện thì hãy bắt tay vào làm luôn, ko nên bàn luận nhiều
    chia sẻ link này cho bro nào cần: http://ogldev.atspace.co.uk/

Em trai làm nhà văn đi, anh thấy em có khiếu mơ mộng đấy. Viết 1 tiểu thuyết hay ngang Harry Postter thì thu nhập của em sẽ cao ngất ngưởng hơn cả nhà làm game đấy [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123