Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 54

Đừng bao giờ để ý tới đồng lương, ngành nào cũng thế thôi, khi nào bạn thực sự giỏi, đam mê thì mới lương cao được.
    Hiện nay lương cho 1 lập trình viên mới ra trường chưa có kinh nghiệm thì 5-6tr/tháng nếu giỏi hơn thì 7tr. Cỡ 2-3 năm sau có kinh nghiệm thì lên 10tr nhưng mà từ 10tr lên 15tr thì bạn phải thực sự giỏi nhé [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] Bây giờ bạn cứ chú tâm học hành để sau này làm 1 lập trình viên thật giỏi đi rồi bạn muốn lương bao nhiêu cũng có Còn nếu bạn cứ có cái tư tưởng "Học theo ngành nghề có lương cao" => Bạn chưa có đam mê để trở thành 1 lập trình viên. Bạn có bao giờ nghe rằng CNTT là ngành "chọn lọc tự nhiên" không? Nghĩa là những người nào không có đam mê mà vẫn theo học CNTT thì rất dễ nản chí và buông tay, nói cho bạn biết, học CNTT rất là buồn ngủ nhé, ngồi viết mấy đoạn code rất là nản, chỉ cần bạn sai 1 dấu , hay . là bạn sẽ mấy cả ngày để tìm lỗi sữa [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] Nhiều người từ bỏ CNTT vì điều này rồi đó [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] Chỉ có những người đam mê và chịu khó thì mới biết được cái hay của những đoạn code đó mà sẵn sàng ngồi cả giờ đánh máy và tìm lỗi thôi
    Đừng bao giờ để ý đến đồng lương cả, hãy theo đuổi đam mê và thành công sẽ theo đuổi bạn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Em ko biết thông tin này đúng ko, vì ko đi tuyển. Nhưng năm ngoái khi em ra trường, một số người giới thiệu viettel tuyển dụng vừa ra trường vào lương thử việc 5m, 3 tháng thử việc xong là 15m. Hầu hết thằng cùng khóa em đi tuyển là đỗ. ai biết xác thực em cái. Lại vừa đọc bài viết lương cntt vn cao nhất asian, nhưng có ông kn 20 năm khẳng định cm bên dưới là 96% sv cntt ra trường lương ko quá 6m. ko hiểu thế nào?

Lương bao nhiêu là do bạn, khó tăng lương hay không là do bạn và do sếp, chính sách của cty.

MÌnh nghĩ là dù là nghề lập trình hay la bất cứ nghề nào , Lương của các bạn phụ thuộc vào bản thân các bạn là chính hay số tiền lương sẽ tỷ lệ thuận với trình độ của bạn, ngoài ra số tiền lương cũng phụ thuộc 1 phần vào chế độ, chính sách của cty mà bạn làm việc.
    Chúc bạn luôn thành công nhé !

Mình vừa phỏng vấn bên FPT xong (Lập trình hệ thống C,C++) cty củ của Úc lương mình là 800$ (Cứng, chưa OT, thưởng .....)vậy mà Bên FPT lại nói chỉ có thể trả dc cao nhất là 500$ thôi
    ps:// mình 4 năm kinh nghiệm, làm nhiều dự án và có cả 1 dự án làm chung với 1 người đang là sếp bên FPT

Trích dẫn Gửi bởi shiftf9
    Mình vừa phỏng vấn bên FPT xong (Lập trình hệ thống C,C++) cty củ của Úc lương mình là 800$ (Cứng, chưa OT, thưởng .....)vậy mà Bên FPT lại nói chỉ có thể trả dc cao nhất là 500$ thôi
    ps:// mình 4 năm kinh nghiệm, làm nhiều dự án và có cả 1 dự án làm chung với 1 người đang là sếp bên FPT
    Thắc mắc của bạn thật là kỳ lạ ,( không tin bạn có 4 năm kn )! Dev lâu năm ai cũng hiểu là tiền nào của nấy!
    Có thể công việc của bạn tại FPT ít áp lực hơn , ổn định hơn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Nếu được trả tới 800 / tháng thì hẳn nhiên áp lực công việc cũng tương đối, phải OT [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Khi đi làm chúng ta cũng nên nhớ là Project Manager, mục đích của họ là reduce cost and provide more income ... Làm lương cao thì có thể không lâu dài ... tành tành thì có thể lâu dài hơn. Mục đích của management / manager là reduce cost khi mà công ty có trở ngạy hoặc thua lỗ ... nói chung là lượng sức mình khi đầy đủ ... nói chung là phải tìm hiểu cong ty trước ... chứ ví dụ công ty startup mà mới vào đòi $800 / tháng thì chỉ có ăn gậy thôi

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi Haipt
    Thắc mắc của bạn thật là kỳ lạ ,( không tin bạn có 4 năm kn )! Dev lâu năm ai cũng hiểu là tiền nào của nấy!
    Có thể công việc của bạn tại FPT ít áp lực hơn , ổn định hơn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Nếu được trả tới 800 / tháng thì hẳn nhiên áp lực công việc cũng tương đối, phải OT [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    1:// Còn về thắc mắc của mình ?? Mình không có thắc mắc gì cả, Mình chỉ chia sẽ cho các bạn mà thôi
    2:// Mình không nghỉ mình code, dev ít hơn 4 năm vì 5 năm trước mình đã là 1 developer chính thức của vng rồi
    3:// Về ít áp lực hơn thì mình nghỉ chưa chắc vì theo mình thành công luôn luôn đi cùng với sự nổ lực và áp lực không chỉ đến từ task từ project mà từ chính bản thân Mình
    Về phần ổn định hơn thì mình đồng ý với bạn, đây cũng là 1 trong những lý don mình nhận lời mời từ bạn mình.

Cảm ơn bạn đã đọc những ý kiến của Mình

Bạn hiểu nhầm à ?
    70 triệu đó là tiền chi trả ốm đau mà [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Nếu bạn ốm, công ty sẽ chi trả thêm ngoài lương là max 70 triêu , sau 70 thì bạn tự thanh toán!

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối