Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 47

Các ngôn ngữ lập trình bạn nên học...

Các ngôn ngữ lập trình bạn nên học
    Các bạn thân mến! Bắt đầu từ năm 1969, FORTRAN, COBOL và S/360 Assembler đã là những tấm vé thông hành đặc biệt giúp mỗi lập trình viên bước vào một thế giới cũng rất đặc biệt. Thế giới của coding, của mã hóa, của những câu lệnh, cấu trúc, vòng lặp, thế giới của những ứng dụng, của chương trình…Và từ đó, Ngôn ngữ lập trình đã trở thành một công cụ không thể thiếu đối với mỗi lập trình viên. Ngày nay, ngôn ngữ lập trình đã phát triển hơn để đáp ứng với sự phát triển của CNTT. Đã có nhiều ngôn ngữ mới mẻ hơn, ứng dụng trong nhiều lĩnh vực của cuộc sống. Tạp chí xin giới thiệu với các bạn bài viết tổng kết của thời báo eWEEK lựa chọn các ngôn ngữ lập trình bạn nên học trong năm 2006. Và các bạn thử đoán xem, trong năm 2007, ngôn ngữ lập trình nào sẽ lên “ngôi”.
    1. Ngôn ngữ PHP
    - Nó là ngôn ngữ gì? PHP là một ngôn ngữ lập trình web, đó là một dạng của mã nguồn mở (xem www.php.net) và được sử dụng nhiều nhất, thích hợp nhất cho việc phát triển các website vừa và nhỏ. Thêm nữa, PHP là một ngôn ngữ lập trình Web kiểu script, nó là một dạng của ngôn ngữ kịch bản (cũng gần giống kiểu của ngôn ngữ kịch bản ASP) và nó có thể được nhúng vào các trang HTML.
    - Tại sao bạn nên lựa chọn ngôn ngữ này: PHP đã được sử dụng rộng rãi và phổ biến nhất để xây dựng các các trang web động. Các bạn có thể thấy trên nhiều diễn đàn, các cổng thông tin Portal, các website cá nhân được thiết kế bằng mã nguồn mở của PHP. Vì thế mà PHP đang có một chỗ đứng vững chắc trong thế giới các ngôn ngữ lập trình web. Vậy không có lý do gì mà những người yêu thích lập trình trên web không chọn nó cho công việc của mình.

2. Ngôn ngữ C#
    - C# là gì? C# là một ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng, ngôn ngữ biên dịch, ngôn ngữ đa năng được phát triển bởi hãng Microsoft, là một phần khởi đầu cho kế hoạch.NET. Microsoft phát triển C# dựa trên C, C++ và Java. C# được miêu tả là ngôn ngữ có được sự cân bằng giữa C++, Visual Basic, Delphi và Java..
    - Tại sao bạn nên học C#? Nó là ngôn ngữ lập trình cốt yếu nhất của.Net framework mà tất cả các chương trình.NET chạy, và nó phụ thuộc mạnh mẽ vào Framework. Cuối cùng đã có rất nhiều ứng dụng phần mềm được thiết kế trên C#.

3. AJAX (viết tắt từ Asynchronous JavaScript and XML - JavaScript và XML không đồng bộ)
    - AJAX là gì? Đây dường như là một kỹ thuật mà không phải là một ngôn ngữ lập trình cụ thể. AJAX sử dụng XHTML hay HTML, JavaScript và XML để tạo sự tương tác giữa các ứng dụng Web. Đó là bộ công cụ cho phép tăng tốc độ ứng dụng web bằng cách cắt nhỏ dữ liệu và chỉ hiển thị những gì cần thiết, thay vì tải đi tải lại toàn bộ trang web.
    - Tại sao bạn nên học AJAX: Từ khi hãng Google ứng dụng AJAX vào các sản phẩm của mình như Google Suggest và Google Maps (hai ví dụ nổi bật về phương pháp ứng dụng web thế hệ mới) thì các công ty hàng đầu trên thế giới cũng đang từng bước phát triển và ứng dụng công nghệ này. Vậy thì tại sao, với công nghệ mới đang trở thành cuộc cách mạng trong thế giới Web mà lập trình viên chúng ta lại đứng ngoài cuộc. Hãy học và đọc để tìm hiểu thêm về sự kết hợp tuyệt vời của công nghệ Web này.

4. JavaScript
    - Không sánh được với Java, nhưng JavaScript cũng là một ngôn ngữ lập trình web kiểu scripting, nó cũng là một ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng được chạy trên các trình duyệt web bên phía client. Javascript nhỏ hơn Java, nó có tập hợp các câu lệnh đơn giản, dễ dàng để viết mã lệnh. Đặc biệt, nó không cần phải biên dịch.
    - Tại sao bạn nên học nó: Bởi đây là một trong những ngôn ngữ thông dụng, được sử dụng trên hàng triệu các trang web của hệ thống Internet. Nó được nhúng vào các trang HTML, tạo ra các cookies, cải tiến thiết kế. JavaScript là ngôn ngữ học rất đơn giản, dể sử dụng, nó cũng là ngôn ngữ lập trình web được sử dụng rộng rãi cho các lập trình web chuyên nghiệp.

5. Ruby and Ruby on Rails
    - Có vẻ như đây là những cái tên khá mới mẻ trong các ngôn ngữ lập trình. Hay ít nhất là người viết chưa hề được tiếp cận đến nó. Theo thông tin tìm hiểu thì Ruby là một ngôn ngữ lập trình mã nguồn mở, hướng đối tượng. Ruby on Rails là một công cụ phát triển web được đánh giá cao nhất trong năm 2006. Nó tạo nên một phương thức phát triển phần mềm mới trong lĩnh vực Web 2.0. Các bạn hãy tiếp cận để trở thành một lập trình viên trong tương lai và làm chủ những ngôn ngữ lập trình mới. Cần tìm hiểu thêm về ngôn ngữ lập trình này, các bạn có thể vào địa chỉ http://vnruby.org. Đây là website của Hội nghiên cứu ứng dụng ngôn ngữ Ruby của Việt Nam. Tại đây, bạn sẽ được tìm hiểu những kiến thức mới nhất về Ruby on Rails.

6. VB.Net (Visual Basic.Net)
    - Đây là một ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng được cài đặt trên nền.Net framework của Microsoft. Có lẽ người viết bài này không cần phải giới thiệu nhiều về VB.Net vì nó đã quá nổi tiếng. VB.Net đang trở thành một công cụ hữu hiệu cho mọi lập trình viên. Và nếu bạn nào chưa được học và nghiên cứu về VB.Net thì hãy nhanh chóng lên kế hoạch để nghiên cứu về nó đi nhé.

Nguồn: www.thnt.com.vn

Nói như vậy là C , C++ Nhóm Python , Per không đáng học à !

Chà, bản thân tớ thấy ko nên chuyên sâu Ruby làm gì, tương lai nó mịt mù lắm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Nếu lập trình web thì php là no.1 [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

À, vậy Java sẽ ở đâu...

forums C/C++ mà toàn ca ngợi mấy ngôn ngữ khác,ko đoái hoài gì tới C/C++ hết, hehe [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

ủa kidkid nhớ aptech nổi tiếng với câu " chúng tôi không chạy theo công nghệ , chúng tôi đón đầu công nghệ " mà sao ntnam lại nói không nên theo rubby nhỉ ?

Tương lai của rubby chưa rõ ràng chứ không hẳn là đã mờ mịt đâu ? Có thể là 1 hiện tượng thì sao ? AI nói không có khả năng đó chứ ?

Ruby ra đời năm 1992, nhưng gần đây mới nổi đình đám nhờ framework rails, cộng đồng phát triển nó ít và không có 1 hãng lớn nào đứng sau hỗ trợ => như vậy thì không có gì đảm bảo cho tương lai của nó sau này, tất nhiên là các bạn đam mê, muốn thử sức thì có thể học nó bằng niềm tin rồi. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

kidkid nói đúng đó, nó chỉ là 1 hiện tượng mà thôi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

theo mình thì tùy vào trường hợp mà sử dụng ngôn ngữ và công nghệ cho hợp lí:
    Mọi người nói PHP làm số 1 hay ASP.Net là số 1 hay số 2 thì còn tùy vào khả năng và ứng dụng nữa kìa.
    Đối với các úng vừa và nhỏ mình thấy nên dùng PHP + MySQL vì khi tạo sẽ rất nhanh và tốt ít chi phí, vã lại open source PHP trên mạng thì khá đồ sộ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] . Tại sao không phải là ứng dụng lớn ta ko dùng PHP vì ko đủ nhân lực, để build (không phải phát triển open source nha) 1 ứng dụng = PHP bạn cần rất nhiều người, trong khi ASP.NET thì ít hơn vì nó có khá nhiều các công cụ hỗ trợ (kéo thả => dễ + nhanh). ASP.NET và Java + SQL Server thích hợp cho các ứng dụng lớn hơn và thậm chí cực lớn.

Theo mình cơ bản phải biết một ngôn ngữ nào đó thật chắc để làm vốn (ví dụ C++) khi cần làm bằng ngôn ngữ nào thì sẽ học nhanh thôi . Vấn đề học ngôn ngữ nào không quan trọng bằng công nghệ vì để theo kịp và ứng dụng được công nghệ ko phải dễ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] .

Theo mình là vậy thảo luận tiếp đi pà kon !!!

Theo mình cơ bản phải biết một ngôn ngữ nào đó thật chắc để làm vốn (ví dụ C++) khi cần làm bằng ngôn ngữ nào thì sẽ học nhanh thôi
    Rất tán thành với pác. Theo mình ngôn ngữ ko quan trọng lắm. Cái quan trọng theo mình là "thuật toán" và "kỹ năng lập trình". Có 2 thứ đó rồi bất cứ ngôn ngữ nào cũng chỉ 1 tuần là nhiều.

Bổ xung AutoIT nữa. Em khoái món này lắm. Đang chọc mấy đứa bạn bằng em này [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

3. AJAX (viết tắt từ Asynchronous JavaScript and XML - JavaScript và XML không đồng bộ)

- AJAX là gì? Đây dường như là một kỹ thuật mà không phải là một ngôn ngữ lập trình cụ thể. AJAX sử dụng XHTML hay HTML, JavaScript và XML để tạo sự tương tác giữa các ứng dụng Web. Đó là bộ công cụ cho phép tăng tốc độ ứng dụng web bằng cách cắt nhỏ dữ liệu và chỉ hiển thị những gì cần thiết, thay vì tải đi tải lại toàn bộ trang web.
    - Tại sao bạn nên học AJAX: Từ khi hãng Google ứng dụng AJAX vào các sản phẩm của mình như Google Suggest và Google Maps (hai ví dụ nổi bật về phương pháp ứng dụng web thế hệ mới) thì các công ty hàng đầu trên thế giới cũng đang từng bước phát triển và ứng dụng công nghệ này. Vậy thì tại sao, với công nghệ mới đang trở thành cuộc cách mạng trong thế giới Web mà lập trình viên chúng ta lại đứng ngoài cuộc. Hãy học và đọc để tìm hiểu thêm về sự kết hợp tuyệt vời của công nghệ Web này.
    Thực tế thì AJAX không phải là một ngôn ngữ. Nó chỉ là một công nghệ mới dựa vào JavaScript là chủ yếu và các ngôn ngữ khác như PHP, ASP, XML, ...

À, bạn có rành nhiều về AJAX ko vậy? Chỉ cho mình cách học nó nhanh nhất đi ???

THANKSSSSS!!!

Chủ trương của tớ là biết càng nhiều càng tốt. Và khi học gọi là biết được ngôn ngữ đó cơ bản khi mình làm được 1 ứng dụng từ cái mình học. Sau này đi làm thì tùy cơ ứng biến mà đào sâu vào...

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối