Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 50
    Mình cũng có đi dự phỏng vấn ở khá nhiều chỗ dành cho sinh viên mới ra trường, cơ bản công ty đưa ra là thế này, thỏa thuận có thể khác:
    Sam sung VN tại bắc ninh: 7.5tr
    Gameloft: 7.1tr
    Công tác viên Viettel Dev : 5 tr
    NEO: 6 tr
    Fomosa Hà Tĩnh: 7 tr
    FSoft bạn mình: 6tr
    Nhìn chung có liên quan nước ngoài khoảng >=7 triệu.
    Trong nước thì khoảng 4.5-6 tr.
    Tất nhiên nó còn phụ thuộc năng lực, khối lượng và thời gian làm việc.
    Làm cho hẳn nước ngoài thì mình không rõ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi IT_girl
    Mấy bạn thấy mình cần làm gì để cải thiện chuyện này ở VN?
    quá tầm xử lý của "mình" , "mình" chỉ có thể thay đổi cách nhìn của giới chủ đối với "mình" thôi, k thay đổi ở tầm VN được đâu, ở VN trẻ trâu code được 3 dòng kêu mệt chạy đi uống café nhiều lắm.

Khi mình nghĩ mình chỉ là một người nhân công bình thường làm công việc tầm thường thì mình không thể nghĩ xa xôi hơn và tiến xa hơn được, nhưng nếu các bạn thử hình dung 5 phút bản thân mình ở vào vị trí những người có tiếng nói, có thể thay đổi tình huống thì các bạn sẽ đóng góp ý kiến ra sao để LTV có thể vừa làm việc tốt, có chất lượng trong môi trường tốt và lương do đó sẽ cao thêm theo?

Các bạn có nghĩ là VN có thể chưa marketing đúng hướng không?

Công ty mình đang ban luận đưa QA/Test department outsource sang Ấn Độ, mình cố gắng thuyết phục họ đưa về VN nhưng không biết phải làm sao đây vì họ nghĩ Ấn Độ có năng lực tốt hơn VN và họ thiết lập cách làm việc tốt hơn VN
    Muốn thuyết phục được thì phải chứng minh được bằng các con số [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    IT girl làm trong lãnh vực marketing mà sao gà mờ vậy ? các phát biểu của bạn rất là hời hợt, ngây ngô và chủ yếu là nhằm mục đích thăm dò, ném đá vớ vẩn !

Ví dụ để biết được một doanh nghiệp IT có đủ năng lực hay không thì có thể xem xét thông qua các "chuẩn" mà họ đạt được ví dụ như CMMI , cũng giống như việc xem xét năng lực của một lập trình viên thông qua các chứng chỉ mà họ có được vậy, người nào có bằng master, giắt lưng hàng chục chứng chỉ MS, ORCAL thì hẳn nhiên là hàng tốt .Ngoài ra còn xem xét đến các dự án, khách hàng họ đã từng làm và đương nhiên giá cả cũng là 1 vấn đề ( ví dụ ngoài VN thì hiếm có công ty nào chịu mức giá 1.600 $/ man month ) .
    Vả lại bản thân IT Girl còn nghĩ "công nhân bình thường chỉ làm công việc tầm thường" thì làm sao hiểu được bản chất công việc lập trình viên nhỉ, lại còn kêu " tiêu 6M/ tuần chắc không đủ" thì tầm của bạn như mình biết thì tương đương đàn em Mỹ Xuân rồi! Mấy cô nàng này đầu tiên cũng làm lập trình viên nhưng về sau kêu khổ quá đổi nghề, giờ 1 tuần kiếm hơn 10M, ... công việc đơn giản, nhàn cực !

Khi mình nghĩ mình chỉ là một người nhân công bình thường làm công việc tầm thường thì mình không thể nghĩ xa xôi hơn và tiến xa hơn được, nhưng nếu các bạn thử hình dung 5 phút bản thân mình ở vào vị trí những người có tiếng nói, có thể thay đổi tình huống thì các bạn sẽ đóng góp ý kiến ra sao để LTV có thể vừa làm việc tốt, có chất lượng trong môi trường tốt và lương do đó sẽ cao thêm theo?

Công ty mình đang ban luận đưa QA/Test department outsource sang Ấn Độ, mình cố gắng thuyết phục họ đưa về VN nhưng không biết phải làm sao đây vì họ nghĩ Ấn Độ có năng lực tốt hơn VN và họ thiết lập cách làm việc tốt hơn VN
    ủa ? từ lương lập trình giờ nhảy qua bên QA/Test rồi à ????
    Những người bạn của shi ( có người làm lập trình php, có người .net ) thì lương của họ hiện giờ nằm trong khoảng từ 600$ -> 900$.

đọc lại các bài viết của thớt .......... tiêu 6tr/1 tuần mà ko đủ thì cũng kinh đấy nhỉ. Bản thân mình ở nc ngoài ( JP ) mà 1 tháng cũng tiêu ko hết nổi 24tr.

So sánh khập khiễng, lương TB của LTV Ấn Độ bao nhiêu còn VN bao nhiêu? Tiền nào của nấy thôi, giống đi bệnh viện cứ quăng hầu bao là thái độ phục vụ khác ngay. Việt Nam thì không thiếu nhân tài, có điều chúng nó đi học bác sĩ, tài chính ngân hàng hết rồi nên đừng có mơ ngày nào đó Việt Nam thành cường quốc CNTT.

Mình xin lỗi nếu đã làm cho ai đó thấy bị xúc phạm nha, mình thật tình chẳng có ý chê bai ai cả, mình không làm lĩnh vực marketing, mình đương nhiên hiểu VN ta có rất nhiều khả năng, không hẳn đã thua kém ai vì cần phải xét đến nhiều khía cạnh. Những gì mình viết lên hỏi chỉ có ý để thu nhập ý kiến mà thôi.

Một chuyện nữa là chắc các bạn cũng thấy mình viết tiếng Việt đôi lúc lũng cũng quá vì vậy đôi khi làm cho một số người hiểu lầm.

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    Muốn lương cao thì bạn phải thể hiện khả năng của mình cho người khác thấy. Lương thì không giới hạn, mà chủ yếu là giá trị mà bạn mang lại. Giá trị ấy cao thì bạn sẽ nhận đc lương xứng đáng.

Lập trình viên ở VN luơng khởi nghiệp 4-6tr là chuẩn so với mặt bằng xã hội rồi nhiều đứa học các ngành khác kể cả kinh tế hay ngân hàng thì giờ mới ra trường cũng lẹt đẹt lắm mà mình thấy khó xin việc hơn lập trình viên nhiều. Nếu giỏi dần dần ắt luơng sẽ cao nhưng số này ko nhiều lắm.
    .
    .
    .
    VN nhiều người tài nhưng khó thành tài ở VN [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Đang ở
    24 Rạch Bùng Binh , P10,Q3 , HCM
    Mình mới làm được nửa năm, hiện tại là 5,5tr

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối