Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 50

Lương lập trình viên bao nhiêu?

Mình thắc mắc lương lập trình viên khởi đầu và người có kinh nghiệm lâu năm khoảng bao nhiêu ta.

Mỗi năm các bạn được tăng lương bao nhiêu phần trăm hoặc nếu có thưởng thì khoảng bao nhiêu.

Trích dẫn Gửi bởi IT_girl
    Mình thắc mắc lương lập trình viên khởi đầu và người có kinh nghiệm lâu năm khoảng bao nhiêu ta.

Mỗi năm các bạn được tăng lương bao nhiêu phần trăm hoặc nếu có thưởng thì khoảng bao nhiêu.
    Mình biết 2 người theo lập trình.
    Thằng anh họ mình theo lập trình được 5 năm. giờ lương đc 6 triệu trở lên
    Còn Mark CEO của Facebook thì lương và trăm nghìn đô.
    hiii

6 triệu là cao không?
    5 năm trở lên mà 6tr là quá bèo thuộc thành phần không tiến rồi [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG], mới ra trường đã là 5-6tr rồi, nhưng nếu là girl thì theo nghiệp code làm gì (chân thành) chống chỉ định k nói là k siêu với anh em nào đọc lướt nhé. Nói chung là bèo đi làm rồi sẽ biết, nên ngoi đi tt hoặc đi làm sớm nhất có thể đừng đợi đên lúc ra trường rồi mới lo, thế là chậm 1 bước rồi đôi điều góp ý [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

Mình thấy bây giờ như vậy:
    Mới ra trường lương 5-7tr(cũng có thể 7-10tr nếu trình cao, tiếng anh tốt)
    Làm càng lâu thì lương càng lên(tùy theo người, theo cty mà lương lên nhanh hay chậm), mình biết ông kia làm khoảng 7năm, lương hiện tại >1.500USD(Đi công tác nước ngoài thì cao hơn, khoảng 4000USD)

Nếu ở Sài Gòn lương 5-7tr thì có sống nổi không các bác?
    Cho hỏi mình đi tìm việc nhà tuyển dụng có dựa vào "bảng điểm" và "chứng chỉ" tiếng anh không mấy bác (Cái thì chưa có, cái thì không tốt lắm) ?

khởi nghiệp coding ở FSOFT Đà nẵng lương ~5tr/tháng, hơn kém tí ti tùy theo năng lực, nói SV thì ngoài các trường hợp anh hùng xuất thiếu niên, còn thì không chênh nhiều lắm.

mấy người anh mình quen, đi làm 4-5 năm rồi, hiện tại làm PM, lượng khoảng 8-9tr và một số phụ cấp nhỏ nhỏ khác.

ở Đà nẵng, độc thân, ở nhà thuê, 5tr có thể sáng ngậm đắng chiều nuốt cay bình thường [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG], nhưng nếu định lấy vợ cần xem xét .

@bjn_cntt

Mình không thể sống 6T/tuần nữa là

------------

Mình hiện tại không là lập trình viên nhưng hy vọng một lúc nào đó. Mình thấy VN trả lương lập trình viên thấp quá và thêm vào là không trọng người cho lắm. Ở nước ngoài, họ rất nể phục lập trình viên và rất coi trọng tiếng nói va ý kiến của họ.

Mấy bạn thấy mình cần làm gì để cải thiện chuyện này ở VN?

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    @bjn_cntt

Mình không thể sống 6T/tuần nữa là

------------

Mình hiện tại không là lập trình viên nhưng hy vọng một lúc nào đó. Mình thấy VN trả lương lập trình viên thấp quá và thêm vào là không trọng người cho lắm. Ở nước ngoài, họ rất nể phục lập trình viên và rất coi trọng tiếng nói va ý kiến của họ.

Mấy bạn thấy mình cần làm gì để cải thiện chuyện này ở VN?
    Cái đó phải hỏi mấy ông bộ GD đấy. Đào tạo tràn lan mà không cần biết nhu cầu thực tế bao nhiêu. Và đối với nhiều người thì LTV hay IT nói chung là công nhiệc nhàn hạ, chỉ ngồi gõ gõ không tốn sức lực nên lương ko cao.

cái thời buổi này ai cũng làm đúng nghề mình thích mà giàu được thì xã hội đã quá sướng.

Thật, là ngồi làm "LTV" ở vn thì chẳng bao giờ giàu được. Làm quản lý và đi buôn thì mới có cửa nhiều tiền hơn người khác. Có điều mô hình phát triển là hình chóp, càng lên cao thì càng hẹp lại.

Nếu bản lĩnh không hơn được ai thì khó lòng mà lên được. Đầu óc bình thường chiếm đa số. Thêm thành phần con ông cháu cha đè đầu cưỡi cổ nữa.

"Đi buôn" gói gọn trong 2 từ, còn rủi ro/ khó khăn thì nói không hết. Khó khăn chung, chi ra 1 đồng thôi cũng đắn đo cả ngày .

Còn được ngồi code, ngồi nghĩ, còn được yên ổn mà lên diễn đàn nói chuyện, đã là cái ưu ái lớn mà cuộc đời cho rồi. Muốn đạt được nhiều thì phải hi sinh mất mát nhiều. Không có cái gì tự nhiên cả.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối