Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Kết quả 41 đến 50 của 50
    Trích dẫn Gửi bởi sugarman
    Mỗi năm tuyển mới khoảng 8 ngàn lập trình viên thôi bạn, nghĩ sao đủ chỗ cho hơn 40k sv ra trường mỗi năm. Thậm chí cộng hết các nghề IT khác thì cũng khoảng 1 phần 3 sv cntt ra trường làm đúng ngành thôi. Thống kê thì bạn có thể search các "Sách trắng công nghệ thông tin".

Còn mức lương bạn đưa ra cũng cao so với thực tế. Lương trung bình LTV Việt Nam thì có thể lấy mức lương của FPT làm chuẩn đấy, tôi nghĩ nó cũng gần gần nhau thôi.
    [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG] Nếu nói sv thất nghiệp thì đó là tình trạng chung, lên mạng search "sinh viên"+"thất nghiệp" xem sao.

Bạn tôi học CNTT ở KHTN, ĐHBK tốt nghiệp loại khá tôi thấy không ai thất nghiệp cả[IMG]images/smilies/Shame_on_you.gif[/IMG]. Còn học ở chỗ khác mà học kiểu ra trường không biết làm gì thì ngành nào cũng thất nghiệp thôi bạn à.

Mức lương SV loại khá ở KHTN và ĐHBK 4-8 chai là đúng rồi.
    Bạn tôi làm ở GameLoft 3 năm thu nhập giờ là 15-25 chai/ tháng (15 chai là lương, còn lại là làm thêm).

Trích dẫn Gửi bởi L.N.T.A
    Diễn đàn nào cũng thấy bác than. Bác than mà bác vẫn làm trong ngành cntt. Sao bác không kiếm ngành khác đi. Than hoài không chán hả bác ? [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Chán chứ sao bác, nhưng phải làm gì đó cứu lấy tương lai giới trẻ.

Cái đó phải hỏi mấy ông bộ GD đấy. Đào tạo tràn lan mà không cần biết nhu cầu thực tế bao nhiêu. Và đối với nhiều người thì LTV hay IT nói chung là công nhiệc nhàn hạ, chỉ ngồi gõ gõ không tốn sức lực nên lương ko cao.
    tùy khả năng bạn gái ạ.

Thất nghiệp cũng không phải là người ta không tìm được việc làm nào. Mà có thể vì người ta chê việc đó thôi.

Trích dẫn Gửi bởi litikali
    Đừng hỏi CNTT đã làm gì được cho bạn mà hãy tự hỏi bạn đã làm gì được cho CNTT hay chưa?

Bạn có tài liệu thống kê nào chứng minh cho điều này không?
    Riêng tôi thấy kiếm việc làm rất dễ. Tôi học ngành Điện Tử Viễn Thông, xin việc làm CNTT trong vòng 1 tháng đã có việc. Bạn bè tôi học CNTT thì không ai thất nghiệp.

Tuổi nghề thì tôi không rành lắm vì người tôi quen làm bên CNTT tầm khoảng 21 đến 35. Nhưng mà những người làm 3 năm trở lên thì thường thu nhập tầm 10-20 chai, mới đi làm lương tầm 4-8 chai (tùy bằng cấp và năng lực).
    Mỗi năm tuyển mới khoảng 8 ngàn lập trình viên thôi bạn, nghĩ sao đủ chỗ cho hơn 40k sv ra trường mỗi năm. Thậm chí cộng hết các nghề IT khác thì cũng khoảng 1 phần 3 sv cntt ra trường làm đúng ngành thôi. Thống kê thì bạn có thể search các "Sách trắng công nghệ thông tin".

Còn mức lương bạn đưa ra cũng cao so với thực tế. Lương trung bình LTV Việt Nam thì có thể lấy mức lương của FPT làm chuẩn đấy, tôi nghĩ nó cũng gần gần nhau thôi.

Mấy bác cho e hỏi nếu k có bằng ĐH chỉ có bằng của Aptech chẳng hạn thì lương sẽ ra sao ạ?

bác cho hỏi lương LTV .Net ở FSoft tính cho sv mới tốt nghiệp và có kinh nghiệm thế nào vậy?

Trích dẫn Gửi bởi hoangkh
    bác cho hỏi lương LTV .Net ở FSoft tính cho sv mới tốt nghiệp và có kinh nghiệm thế nào vậy?
    Mức lương cho sinh viên mới tốt nghiệp cũng tùy, mình thấy dao động khoảng 6M-8M
    Theo kinh nghiệm của mình ở FSoft-FSU1 thì:
    - 1 năm kinh nghiệm: 8M - 9M/month
    - 2 năm kinh nghiệm: 9M - 10M/month
    - 3 năm kinh nghiệm :10M - 11M/month

Nhưng cũng có nhiều ngoại lệ. Chẳng hạn với mình khi có 3 năm kinh nghiệm là 12M và 4 năm kinh nghiệm là 14.6M. Mình làm C++.

Vì ở FSoft trả trung bình 15 - 15.5 tháng lương một năm nên tổng thu nhập 1 năm sẽ khá ổn. Mỗi năm tăng trung bình 1M/month. Tất nhiên các bạn muốn lương cao hơn thì tìm công ty nước ngoài, thường sẽ cao hơn trong FSoft khoảng 15%. Hoặc muốn lương khủng hẳn là vào làm trong ngân hàng.

Lương ngày, lương tháng, lương tâm vs lương lậu

Mức lương sẽ tùy theo năng lực, nếu 1 tháng làm đc 15 web cơ bản thì lương trung bình trên 10TR là bình thường

Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345