Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Dùng Timer để bắt sự kiện trong ứng dụng C# như thế nào? ( Lập trình C# Winform)

Ví dụ mình có 1 string là:
    string temptime = "5:30";
    mình muốn sử dụng timer để bắt sự kiện: "Nếu giờ hệ thống mà bằng "5:30" thì hiện ra MessageBox.Show("Hiện giờ là 5:30");

Thế thì phải làm thế nào? Mình muốn hỏi về code và cách thực hiện trên winform. Nếu hướng dẫn chi tiết thì càng tốt. Mình mới học winform nên không biết. Mong các bạn giúp đỡ.

sử dụng timer.Tick

Mã:
    myTimer.Tick += new EventHandler(TimerEventProcessor);myTimer.Interval = 1000; ... class XYZ {    private DateTime alarmTime;     private static void TimerEventProcessor(Object myObject,                                            EventArgs myEventArgs) {        if( DateTime.Now.Compare(alarmTime) >= 0 )        {        MessageBox("Alarm!");        }    }}

Cảm ơn Xcross87, cái hàm TimerEventProcessor của bạn là tự tạo hay được sinh ra từ đâu vậy? Với lại mình muốn so sánh datetime với 1 kiểu string chứ ko phải datetime. Mà theo mình biết thì string không convert sang datetime được. Thế nên mình làm như sau:

Mã:
    private void timer1_Tick(object sender, EventArgs e)
            {
                label8.Text = DateTime.Now.ToString();
            }

private void button1_Click(object sender, EventArgs e)
            {
                timer1.Enabled = true;
                //làm thế này không được, giúp mình đoạn kiểm tra này.
                if (label8.Text == "5/25/2009 10:49:30 PM")
                    MessageBox.Show("DEN GIO ROI");
            }
    Khi click vào button1 thì label8 sẽ hiển thị thời gian của hệ thống chạy theo từng giây 1 -> cái này làm ok rồi.
    Nhưng để bắt đến đoạn giờ cần check thì mình chưa làm được. Mong các bạn chỉ giúp