Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Làm textbox autosuggest nâng cao - cần hướng dẫn

Trong C# với window form
    mình muốn tạo textbox, hoặc combobox có chức năng giống như textbox trong web. như sau
    1. Khi mình gõ vào một chữ, thì textbox sẽ hiện ra một list gồm những chữ mà lần trước mình đã nhập vào textbox đó, và mình có thể chọn với những từ được gợi ý trong listbox hiện ra.
    2. Nếu từ đó không có trong list những từ được gợi ý thì khi gõ xong và nhấn button thì từ đó lần sau sẽ được hiện ra trong danh sách các từ gợi ý
    3. Trong listbox hiện xuống, nếu có từ nào đó mình không thích nữa mình nhấn phím del thì từ đó sẽ bị xóa đi trong danh sách gợi ý
    4. Nếu trong form có 2 textbox khác nhau thì các textbox sẽ lưu giá trị của textbox đó, ví dụ textbox 1 mình toàn gõ số thì nó sẽ chỉ hiện ra những con số mà lần trước đã nhập vào textbox1 . còn textbox2 thường mình hay nhập chữ thì khi gợi ý nó chỉ hiện những chữ mà mình đã nhập vào textbox 2 những lần trước

Ý mình muốn hỏi là có công cụ nào đã xây dựng được textbox dạng này chưa? nếu chưa có thì hướng lập trình để tạo ra textbox này như thế nào? Có người nói rằng sử dụng framework thì đa số đều có khả năng này. Và mình không phải lập trình thêm, chỉ kéo thả textbox ra và xài thôi, nếu có các bạn chỉ giúp mình đó là framework nào ?

Mong các bạn giúp đỡ.

dùng combobox để dropdownstyle ở chế độ simple thì nó trông sẽ như textbox. Còn việc làm theo yêu cầu của bạn với combobox thì quá dễ rùi

cám iloveIT208 đã chỉ dẫn. Nhưng mình thắc mắc về việc nhấn phím del để nó xóa 1 dòng nào đó trong cái list hiện ra.

Trong cái hình ở trên, mình làm thế nào để nhấn phím del thì dòng aaaaa trong listbox sổ xuống của combobox nó sẽ bị xóa đi.

để trong textchange thì nó phải tự xóa chứ nhỉ

Cám ơn Ducthiem90 đã chỉ. Mình thắc mắc ở chỗ

3. Trong listbox hiện xuống, nếu có từ nào đó mình không thích nữa mình nhấn phím del thì từ đó sẽ bị xóa đi trong danh sách gợi ý

Mình lập trình thế nào để biết được con chuột nó đang trỏ vào dòng nào trong cái list hiện ra ?

Làm sao để xác định được rằng chuột đang rê vào vị trí của chứ "aaaaa" ?

Có lẽ là bạn phải thiết kế 1 control riêng mới được.

bạn có thể dùng như sau cho textbox
    Mã nguồn PHP:
    AutoCompleteStringCollection AutoComp = null; textBox1.AutoCompleteMode = AutoCompleteMode.Suggest; textBox1.AutoCompleteSource = AutoCompleteSource.CustomSource; AutoComp.Add("AAAA"); AutoComp.Add("BBBB"); AutoComp.Add("GGGG"); textBox1.AutoCompleteCustomSource = AutoComp;  
    Để hiển thị dc các khóa trong csdl thì bạn Add source vào cái AutoComp đó là nó hiện ra