Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Tính hiệu của ngày tháng trừ ngày tháng trả về số tháng

Pa` k0n oi!
    Mình có 3 thuộc tính là THOIGIANBATDAU (DATE), THOIGIANKETTHUC (DATE), và THOIGIANTHUCHIEN (INT). Giờ mình muốn kiểm tra ràng buộc: Thời gian thực hiện bằng thời gian kết thúc trừ thời gian bắt đầu trả về số tháng tức là kiểu số. Mình đang làm về cơ sở dữ liệu sql nhưng phải báo lỗi khi ngừoi dùng nhập sai trên form C#. Mong các bạn jup đỡ.[IMG]images/smilies/wave.gif[/IMG]

Bạn muốn kiểm tra xem ngày kết thúc có lớn hơn ngày bắt đầu à ?

Bạn tham khảo đoạn code sau :

Mã:
    int result = DateTime.Compare(dtKetThuc.Value, dateBatDau.Value); 
    if (result < 0)
        lblKetQua.Text = "Thoi gian ket thuc phai sau thoi gian ket thuc";
    else
        lblKetQua.Text = "ok";

Không phải bạn ơi! Mình muốn kiểm tra người dùng nhập THOIGIANBATDAU, THOIGIANKETTHUC lấy hiệu có đúng bằng THOIGIANTHUCHIEN hay không? Nên mình muốn có hàm tính ngày trừ ngày trả về tháng cơ??? Trong đó lấy THOIGIANKETTHUC (DATE) - THOIGIANBATDAU (DATE) = THOIGIANTHUCHIEN (INT). Mong mọi người chỉ giáo thêm![IMG]images/smilies/Surprised.gif[/IMG]

Nhớ là kiểm tra trước khi trừ nhé !
    tham khảo

Mã:
                 DateTime ngaytraCT = new DateTime(nam1, thang1, ngay1);            DateTime ngayhenTra = new DateTime(nam2, thang2, ngay2);            TimeSpan songay =ngaytraCT-ngayhenTra;            int ngay = Convert.ToInt32(songay.TotalDays);

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi saonam
    Nhớ là kiểm tra trước khi trừ nhé !
    tham khảo

Mã:
                 DateTime ngaytraCT = new DateTime(nam1, thang1, ngay1);            DateTime ngayhenTra = new DateTime(nam2, thang2, ngay2);            TimeSpan songay =ngaytraCT-ngayhenTra;            int ngay = Convert.ToInt32(songay.TotalDays);
    thay cái int ngày của bác này thành cái tháng là đúng theo yêu cầu của chủ thớt rồi. Nếu lười nữa thì giả dịnh 1 tháng có 3 ngày, sửa lại thế này là ok :

int thang = Convert.ToInt32(songay.TotalDays)/30;
    if (Convert.ToInt32(songay.TotalDays) % 30 >= 15 ) thang++;

Chúc mọi người 1 ngày tốt lành. [IMG]images/smilies/wave.gif[/IMG]