Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Cám ơn các bạn nhiều nhé ^^! Còn vấn đề 3 có bạn nào giúp mình không?? Đơn giản là set lại giờ cho win theo ý mình ấy.

C# ko hỗ trợ đổi ngày giờ hệ thống. Bạn có thể dùng hàm api SetSystemTime thông qua namespace InteropService, và bạn phải cần quyền admin để thực hiện việc này. Nếu trong win vista/win7 thì bạn phải run as administrator.

Àh ra vậy, cám ơn bạn meoconlongvang nhiều!

bạn không xem ví dụ mình post bên trên ahf

Trích dẫn Gửi bởi thansautk
    bạn không xem ví dụ mình post bên trên ahf
    À xin lỗi, đoạn code này mình chưa hiểu lắm nên cũng không biết. Bạn vui lòng giải thích dùm mình đc ko [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]

Lấy thời gian hiện tại + Chỉnh thời gian trong Windows

Mấy hôm nay thi xong, rảnh rỗi nghiên cứu C# thì gặp vấn đề này tuy tiêu đề hỏi 2 cái thui nhưng có 3 vấn đề muốn hỏi mọi người.

*Một là:
    Mình có một label là lblTime. Để lấy thời gian hiện tại trong máy, mình dùng hàm DateTime.Now. Đoạn code của mình là như thế này:

Mã:
    lblTime.Text = DateTime.Now.ToString("HH:mm:ss tt");
    Nhưng vấn đề mình gặp phải là thời gian không tự update, nghĩa là giờ, phút, giây không chạy. Để khắc phục, mình có dùng đoạn code sau nhưng không đươc:

Mã:
    string timeUpdated;int sec; DateTime localTime = DateTime.Now.TimeOfDay;sec = localTime.Second; if (sec != localTime.Second)  {        sec = localTime.Second;        timeUpdated = localTime.ToString();         lblTime.Text = timeUpdated;  }
    Tới đây thì bí...

*Hai là:
    Vấn đề này cũng liên quan tới việc lấy thời gian hiện tại đó là: lấy thời gian hiện tại theo các múi giờ từ trang web
    Mã:
    http://wwp.greenwichmeantime.com/
    Mình có 1 combobox trong đó liệt kê tất cả các múi giờ, giờ mình muốn mỗi khi chọn 1 múi giờ trong combobox thì label của mình thay đổi theo giờ trên trang đó.

*Ba là:
    Làm sao để mình đặt lại thời gian trong win
    Mình có 2 button, một cái là đặt lại thời gian trong win theo thời gian mình đặt, một cái là đặt thời gian theo thời gian chuẩn của trang web trên

Đó là một số vấn đề về thời gian mình muốn hỏi, mong các bạn giúp đỡ, cám ơn!

1.Bạn có thể dùng thread
    2.để làm đươc vậy bạn cần phải biết tương ứng giữa vị trí với link trên trang đó
    ví du: Hồ chí minh =>http://wwp.greenwichmeantime.com/tim...inh-city/time/ bạn download trang đó về rồi tách lấy thời gian

Mã:
    using System;using System.Collections.Generic;using System.ComponentModel;using System.Data;using System.Windows.Forms;using System.Runtime.InteropServices; namespace Sample{  public partial class Form1 : Form  {      public Form1()      {          InitializeComponent();      }       public struct SystemTime      {          public ushort Year;          public ushort Month;          public ushort DayOfWeek;          public ushort Day;          public ushort Hour;          public ushort Minute;          public ushort Second;          public ushort Millisecond;      };         [DllImport("kerneldll", EntryPoint = "GetSystemTime", SetLastError = true)]      public extern static void Win32GetSystemTime(ref SystemTime sysTime);       [DllImport("kerneldll", EntryPoint = "SetSystemTime", SetLastError = true)]      public extern static bool Win32SetSystemTime(ref SystemTime sysTime);       private void button1_Click(object sender, EventArgs e)      {          // Set system date and time          SystemTime updatedTime = new SystemTime();          updatedTime.Year = (ushort)2008;          updatedTime.Month = (ushort)4;          updatedTime.Day = (ushort)23;           // UTC time; it will be modified according to the regional settings of the target computer so the actual hour might differ          updatedTime.Hour = (ushort)10;          updatedTime.Minute = (ushort)0;          updatedTime.Second = (ushort)0;                    // Call the unmanaged function that sets the new date and time instantly          Win32SetSystemTime(ref updatedTime);           // Retrieve the current system date and time          SystemTime currTime = new SystemTime();          Win32GetSystemTime(ref currTime);           // You can now use the struct to retrieve the date and time          MessageBox.Show("It's " + currTime.Hour + " o'clock. Do you know where your C# code is?");      }  }}

Vấn đề 1 bạn có thể dùng Timer cũng được. Trong sự kiện Timer_tick bạn update lại cho cái label đó.
    Lưu ý là + Interval bạn phải để nhỏ hơn 1s (mặc định nó để là 100 ms rồi, yên tâm).
    + Bạn phải set trong Properties của Timer.Enable = true