Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Đang ở
    hà nội

So sánh sự tương quang giữa C và C# dành cho người mới

các bác ơi em muốn học C# trong khi em không biết gì về C# cả, trong sách nó chỉ 1 đường nhưng mà em gặp vấn đề 1 nẽo mong các bác giúp cho.

Em chỉ biết viết C cơ bản thôi các bác có thể chuyển các câu lệnh C sau qua C# dùm em để em dựa vào đó mà học không...

Mã:
    #include <stdio.h>
    #include <conio.h>
    int main(int *argc, char *argv)
    {
         int a[5];
         printf("Khoi tao mang a!");
         for (int i=0;i<5;i++) a[i]=i;
         printf("
    Khoi tao xong, xuat ra: ");
         for (int i=0;i<5;i++) printf("%d",a[i]);
         printf("Xem lai, nhan 1 nut de thoat!");
         getch();
         return 0;
    }

Trích dẫn Gửi bởi azurelonely
    các bác ơi em muốn học C# trong khi em không biết gì về C# cả, trong sách nó chỉ 1 đường nhưng mà em gặp vấn đề 1 nẽo mong các bác giúp cho.

Em chỉ biết viết C cơ bản thôi các bác có thể chuyển các câu lệnh C sau qua C# dùm em để em dựa vào đó mà học không...

Mã:
    #include <stdio.h>
    #include <conio.h>
    int main(int *argc, char *argv)
    {
         int a[5];
         printf("Khoi tao mang a!");
         for (int i=0;i<5;i++) a[i]=i;
         printf("
    Khoi tao xong, xuat ra: ");
         for (int i=0;i<5;i++) printf("%d",a[i]);
         printf("Xem lai, nhan 1 nut de thoat!");
         getch();
         return 0;
    }
    Của bạn đây

Mã:
    using System;using System.Collections.Generic;using System.Text; namespace ConsoleApplication7{    class Program    {        static void Main(string[] args)        {            int[] a = new int[5];            Console.WriteLine("Khoi tao mang a");            for (int i = 0; i < a.Length; i++)            a[i] = i;            Console.WriteLine("Khoi tao mang xong xuat ra");            for (int j = 0; j < a.Length; j++)            Console.WriteLine(a[j].ToString());            Console.WriteLine("Nhan mot phim bat ki de thoat");            Console.ReadLine();        }    }}

cảm ơn bác nhiều lắm...mong chờ lâu rồi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

nếu có thể các bác hướng dẫn về cách làm luôn được hok...nhầm chỗ public nhầm chỗ static tớ hok hỉu

Cái này chỉ là sửa lại về mặt ngôn ngữ thôi bạn ạ, còn lại mọi thứ vẫn như cũ.
    3 cái namespace kia là nó tự sinh ra khi trong visual bác chọn môi trường là consolse application và cái class, hàm main kia cũng là tự sinh ra cả, printf = console.writeline, console.reaaline là để cho kết quả khi chạy ra nó dừng lại cho mình nhìn = getch().
    EM xin hết!

Phương thức ToString()
    Dùng để chuyển đổi một đối tượng bất kỳ sang kiểu chuỗi