Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

phân biệt giữa name của controls và tên đối tượng coltrols

các bạn cho mình hỏi, hơi ngu tí. chẳng hạn trong form1 mình có button với name là btn1, trong biến cố load của form1 mình khai báo thế này:
    btn1.text="thêm";như thế là ok phải không, nhưng nếu mình khai báo như sau có được không:
    button bt=new btn1();
    bt.text="thêm";các bạn giúp mình vấn đề trên với, mình bị rối khi nào thì dùng tên đối tượng controls khi nào thì dùng name controls.[IMG]images/smilies/icon_question.gif[/IMG]

bạn phân biệt để làm j thế, mình vẫn chưa hiểu lắm

Trích dẫn Gửi bởi maivietkhoa
    các bạn cho mình hỏi, hơi ngu tí. chẳng hạn trong form1 mình có button với name là btn1, trong biến cố load của form1 mình khai báo thế này:
    btn1.text="thêm";như thế là ok phải không, nhưng nếu mình khai báo như sau có được không:
    button bt=new btn1();
    bt.text="thêm";các bạn giúp mình vấn đề trên với, mình bị rối khi nào thì dùng tên đối tượng controls khi nào thì dùng name controls.[IMG]images/smilies/icon_question.gif[/IMG]
    kiểu đối tượng + đối tượng = new + kiểu đối tượng(//args);
    kiểu đối tượng cha + đối tượng = new + kiểu đối tượng con(//args);

Button btn1 = new Button();
    Button bt = new btn1(); btn1 là 1 đối tượng, 1 instane của class Button.
    => Sửa lại:
    Button bt = new Button(); Button mới là kiểu đối tượng của bt.

Mã:
    button bt=new btn1();
    Lần đầu tiên mình thấy cú pháp này. Nếu trình biên dịch không báo lỗi và bạn chạy chương trình được thì OK rồi[IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]
    Còn ngược lại thì bạn biết thế nào rồi đấy[IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]

Mỗi khi bạn đẻ một đứa con, bạn đặt tên cho nó. Con bạn là một đối tượng, tên con bạn (cái tên viết trong giấy khai sinh ấy) là tên của đối tượng. Còn cái mà bạn gọi là "name control" là "thể loại đối tượng" hay còn gọi là KIỂU. Đối tượngtên đối tượng thuộc kiểu đối tượng nào.

Bạn tạo một đối tượng thuộc kiểu button, có tên là bt, vậy sau từ khóa new sẽ lặp lại kiểu button với đóng mở ngoặc đơn (). Đó là cú pháp khai báo và khởi tạo một đối tượng.

Còn btn1TÊN một ĐỐI TƯỢNG chứ KHÔNG PHẢI KIỂU, bạn không thể tạo một đối tượng có kiểu là tên-đối-tượng khác được.

cosmos viết đọc hơi nhức đầu, rối tung cả lên.

button bt=new btn1();
    Bạn chưa hiểu lớp và đối tượng khác nhau như thế nào.
    Button là 1 lớp (1 kiểu).
    btn1 là 1 đối tượng(có kiểu Button).

Ví dụ: lớp Button như sau:
    class Button
    {
    public string Name;
    public string Text;
    }

Tạo 1 đối tượng có kiểu button
    Button btn1=new Button();
    btn.Name="button1";
    btn.Text="Delete";
    Tạo đối tượng thứ 2 có kiểu button
    Button btn2=new Button();
    btn.Name="button2";
    btn.Text="Update";

Hy vọng vài dòng này sẽ làm bạn hiểu thêm.